Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về mạch nguồn đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về mạch nguồn đơn giản

Xin chào các bạn trong diễn đàn!
    Mình không rành về điện tử, kiến thức chỉ ở mức đủ xài, hiện tại đang gặp 1 lỗi mà mình không thể nào hiểu nổi, mong nhận được sự trợ giúp của các bạn.
    Theo sơ đồ bên dưới,Tụ C5 có giá trị là 400VDC, 1500uF, R4 220K
    Vấn đề là nếu cấp điện vào thì chì Z5 (1.5A) đứt ngay, đứt khi mình chưa cắm jack X22 vào, jack X22 chạy về board công suất cho thắng từ. Nghĩa là không có tải nhưng đứt chì
    Nếu tháo bỏ tụ C5, thì mạch lại bình thường, chì Z5 sẽ không đứt nữa, đã kiểm tra đường dây về tụ, nên có thể loại bỏ trường hợp chạm dây. Điện trở R4 bình thường, Diode cầu bình thường, đã kiểm tra.
    Điện áp ở cuộn thứ cấp vào mạch đo được là 250VAC, do sai số điện áp vì đầu vào sơ cấp là 400VAC. Mình đã thử nâng điện áp của tụ lên = cách mắc nối tiếp 2 tụ để loại bỏ trường hợp tụ xài lâu bị tụt áp chịu đựng, nhưng chì vẫn đứt.
    Mình đang tính mắc thêm 1 con điện trở 220/330 Ohn 15/20W để hạn dòng nạp vào tụ, cái này phải chờ cty mua, và mình cũng không chắc là có hiệu quả không nên mới hỏi các bạn.
    Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Xin cảm ơn.

Theo mình thì bạn thay không đúng loại cầu chì rồi. Với các thiết bị có dòng ban đầu lớn thì phải dùng cầu chì loại slow blow, dây chì được quấn quanh 1 lõi hấp thụ nhiệt để dây chì không bị đứt ngay khi dòng lớn quá định mức. Phải sau một khoảng thời gian nhất định, lõi đủ nóng thì dây chì mới bị đứt.
    sau.ph

Comment

Ơ hay nhỉ, chủ đề này trước đó đã có rất nhiều người trả lời sao bây giờ chỉ còn 1?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        Ơ hay nhỉ, chủ đề này trước đó đã có rất nhiều người trả lời sao bây giờ chỉ còn 1?
        Diễn đàn mấy ngày nay bị hư, chắc cái nầy còn trong sao lưu. Tôi cũng có vài posts mà xem lại mất hết.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Diễn đàn đã được hồi phục lại từ bản sao lưu. Dữ liệu 2 ngày cuối bị mất.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

johnkenerdi Tìm hiểu thêm về johnkenerdi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X