Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help về cầu phân áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help về cầu phân áp

mình có làm 1 cầu phân áp nối tiếp R1 = 18k ôm, R2 = 1k ôm, nguồn vào 12V và khi nối câu phân áp điện áp ra đo đc là 11,35V nhưng khi nối vào 1 vật cần dùng thì mình đo lại chỉ được 3,4V, và làm không hoạt động được, vậy là bị gì ạ? các ae nào rành thì chỉ giúp em với

wKhi nối vật cần dùng song song với R1 tạo thành 1 điện trở tương đương nhỏ hơn R1 nên điện áp giảm xuống.

Muốn điện áp cố định 11,35V thì phải dùng mạch ổn áp chứ không dùng cầu phân áp được.

Cầu phân áp chỉ sử dụng được khi dòng điện qua vật cần dùng nhỏ hơn rất nhiều so với dòng điện qua cầu phân áp.
    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi uttien1993 Xem bài viết
      mình có làm 1 cầu phân áp nối tiếp R1 = 18k ôm, R2 = 1k ôm, nguồn vào 12V và khi nối câu phân áp điện áp ra đo đc là 11,35V nhưng khi nối vào 1 vật cần dùng thì mình đo lại chỉ được 3,4V, và làm không hoạt động được, vậy là bị gì ạ? các ae nào rành thì chỉ giúp em với
      Đơn giản là cái "vật cần dùng" của bạn lại tương đương với 1 điện trở R3 nữa nên mọi tính toán lúc đầu đều sai.

Nếu dòng tải không lớn thì bạn có thể mắc nối tiếp nó với 1 diode thường, sẽ có sụt áp khoảng 0.7V trên diode và bạn sẽ có 11.3V

Comment

Cầu phân áp này thích hợp là lấy tín hiệu thì ok, chứ cầu này sao đủ lắp tải dù rằng nhỏ, nếu tải của bạn dòng tiêu thụ nhỏ, vừa khả năng của R1,2, dải trở đầu vào lớn thì mới dùng nổi.
        Thiết nghĩ nếu dùng tầm tầm áp đó sao k làm mạch chỉnh áp?

Comment

Về tác giả

Collapse

uttien1993 Tìm hiểu thêm về uttien1993

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X