Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn sửa nguồn xung Autovolt nguồn SeaSonic S12II 620W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn sửa nguồn xung Autovolt nguồn SeaSonic S12II 620W

Em có con nguồn SeaSonic S12II 620W, lâu lâu không bật máy, giờ bật không lên, tháo ra đo chân tụ gần 300V. Nguồn này chỉ có 1 tụ điện. Không biết hỏng gì, mong các bác hướng dẫn sửa giúp. Mất nguồn 5v cấp trước. Đo con opto đã tháo ra thì bình thường, không hỏng. có 2 con trở to to nối với chân G mosfet có 5 vạch màu đen-vàng-tím-trắng (nhìn như màu bạc)-vàng nhũ, tháo ra đo được 0,2Oh và 0,4Oh. Mong các bác tư vấn giúp hỏng cái gì. Cám ơn
    Attached Files

bạn xem phần cao áp, có 1 diode 2 chân/TO220 và 1 con mos không, nếu có thì có mạch pfc boost lên 360-400Vdc cấp cho mạch công suất. Tụ hóa nguồn chỉ có 300Vdc thì hư mạch pfc rồi. Vậy trước tiên nếu có mạch pfc thì sửa nó đầu tiên, sau đó xem mạch cấp trước nếu có, hoặc xem mạch cấp trước đầu tiên nếu không có pfc

Comment

Vâng, cảm ơn bác. Đúng là có mạch PFC. Sau cuộn cảm có 2 con diod, 1 đi ôt thường, 1 dio 2 chân gắn tản nhiệt. (theo mạch boost, dò trên main thì mosfet nối giữa cuộn cảm và diod thường). em có đó chân G mosfet mạch boost nhưng không có áp, đo 2 đường dẫn từ IC về chân G (qua một số con transitor) điện dao động liên tục 8-11V. Không biết là hỏng nguồn nuôi hay hỏng linh kiện loanh quanh mosfet, Q314, 315, 311
      Trên hình em có nêu cụ thể, nhờ bác chỉ dẫn tiếp
      Ps: Hôm qua đo lại chắc qua đo chạm vào chân G kích cháy luôn cầu chì, hôm trước không bị cháy, đo tụ không còn điện nữa (chỉ khoảng 4VDC)

Click image for larger version

Name:	image_96079.jpg
Views:	3037
Size:	105.0 KB
ID:	1716886
      Click image for larger version  Name:	20200321_211545.jpg Views:	0 Size:	148.2 KB ID:	1716887

Comment

Bạn dùng giai diode đo xem Rs và mos còn không, sẵn kiểm tra hết các linh kiện trong vùng khoanh đỏ. OK rồi thì cắm điện qua một bóng dây tóc 75-200W, đo áp trên tụ 340-400V là ok rồi, chắc có áp ra.

//nhớ đừng đo Vgs khi cắm điện, muốn biết có xung không thì làm mạch gồm 2 led song song đối đầu rồi nối tiếp qua tụ pi 2-47nF mà thử. 2 led đều sáng là có xung.

Click image for larger version  Name:	image_96079.jpg Views:	0 Size:	164.5 KB ID:	1716900

Comment

Lần trước khi e hỏi, có đo con trở rs (có 2 con trở to to nối với chân G mosfet có 5 vạch màu đen-vàng-tím-trắng (nhìn như màu bạc)-vàng nhũ, tháo ra đo được 0,2Oh và 0,4Oh). Con trở này điện trở thường bao nhiêu ôm a (e tháo ra đo được 0,2-0,4Oh, rất nhỏ tương ứng vạch màu đen- vàng-tím-bạc-nhũ vàng). Hôm qua đo khi cắm điện đo con Q 315 có điện dao động liên tục 8-11V, con Q kích vào chân G không thấy có diện (chỉ vài, vài chục mV). Con mosfet chắc hôm qua cắm điện đo nên nó kích nguồn chắc die rồi, cho thang đo diod chiều nào cũng lên. Nhưng nếu con Rs (có 2 con) mà điện trở đo như trên vẫn OK thì chắc hỏng mấy con Q dán). Mong bác chỉ giáo thêm.

Comment

Vậy là Rs ok, hư mos. Nhổ mos ra xem tại G có áp như vậy không, có thì chắc chỉ thay mos nữa là có HV. Nếu không thì phải test, thay các tran kích mos.
            À, 2 con trở lớn ôm nhỏ đó nối S nhé, không phải G.

Comment

Con mosfet hư rồi e nhổ ra đo vẫn ko có áp chân G. Thấy có 1 con trở đo chỉ dc 1-2ohm, mã màu hơi lạ, màu 4 nhũ vàng e gắn màu cam 149kOhm đúng ko a. Bác xem giúp con trở này cháy r đúng ko. E thay thử trở 150k vào, đo chân G ko có áp. Đo tần số 50Hz. Có lẽ nào bo dao động ic ice1cs02 infineon đi rồi ko nhỉ.
              Click image for larger version  Name:	15855714300542820128962792900779.jpg Views:	0 Size:	194.6 KB ID:	1717067
              Click image for larger version

Name:	image_96122.jpg
Views:	2679
Size:	100.1 KB
ID:	1717154

Comment

Bác xem giúp với a, bước tiếp nên kiểm tra ở linh kiện nào a

Comment

Con R đó 0.14 ôm, 1%.
                  Bạn hãy chịu khó làm theo như đã hướng dẫn nhé.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                    Con R đó 0.14 ôm, 1%.
                    Bạn hãy chịu khó làm theo như đã hướng dẫn nhé.
                    Bác đọc màu sao lại có 0.14 ôm (đen -nâu- vàng -trắng - nâu), e tưởng màu đen cách xa là sai số, đọc từ nâu-vàng-trang... là 14,9 ôm chứ nhỉ. Đúng là đo ôm rất nhỏ.
                    nguồn bị chết con bax nguồn cấp trước 5v, chưa tìm dc cái nào thay thế chưa biết hoạt động dc ko
                    Attached Files

Comment

Nâu- vàng- trắng bạc- nhũ vàng- đen thì nó là 0.14 ôm 10%, điện trở dây quấn.
                      BAX hư thì tháo ra đếm vòng quấn lại hết, tổng chỉ dưới 200 vòng thôi à, thay thế thì phải lấy ở mạch y chang chứ mỗi loại một khác, không xài chung được.

Comment

Nâu=1, vàng=4, bạc=không có, nhũ vàng=10^-1, đen=không có sai số => 14x10^-1=1,4 ôm. Hay điện trở dây cuốn có cách đọc khác, xem mãi ko hiểu tại sao ra 0,14 ôm.
                        Bác cho hỏi biến áp kia cuốn: đầu tiên 62 vòng sơ cấp, 20 vòng hồi tiếp, 6 vòng thứ cấp sau đó cuốn nốt 62 vòng sơ cấp. Giờ cuốn 1 phát hết 124 vòng sơ cấp, đến hồi tiếp xong thứ cấp có dc ko hay cứ phải cuốn chồng lớp như cũ a. (E đã thử: Không có dây nhỏ e cuốn vào bax to của nguồn atx cũ (cuốn như biến áp của nguồn) lắp vào có điện áp 5v nhưng nhảy liên tục 4,9 đến 5v, ko ổn áp (chưa lắp con mosfet ở mạch pfc do chưa kiếm đc), cuộn cảm pfc cũng chưa lắp vào mạch vẫn có 5v stb, nhưng kích nguồn ko có, ko biết có phải chưa có con mosfet kia hay ko)

Comment

Vòng sai số là 1,2,5,10,20% chứ sao chính xác 100%?
                          vòng thứ 3 trắng bạc là số nhân, 10^-2, thứ 4 nhũ vàng là sai số 10%. Màu đen sau cùng là chỉ loại dây quấn kim loại, không phải MOF-màng ô xít kim loại.
                          BAX đó cứ quấn luôn sơ cấp 124 vòng rồi tới cuộn khác không sao vì cũng không yêu cầu cao về công suất và nhiễu. 5V stanby không ổn định thì có thể tụ lọc, lk khác chưa tốt hoặc chập mạch. Phải đủ HV từ pfc mới chạy nguồn ra.

Comment

Về tác giả

Collapse

123456q Tìm hiểu thêm về 123456q

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X