Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin chỉ giúp về pin sạc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin chỉ giúp về pin sạc

tui có cái máy khoan pin motor 12v hư pin cắm bình xe vô chạy bình thường
    tui có 1 khối pin khác bên ngoài ghi 18v
    tui tháo ra chỉ có pin ko có mạch điện tử nào cả
    15 cục nối song song mổi cục 1.2v 1000mah
    1.2v x 15 ra 18v nhưng chỉ có 1000mah phải ko mọi người
    [1] tui để nguyên khối đo những cục ở giửa ko lên vôn
    đo cực âm và dương thì lên có 1v như vậy khối pin còn sài dc nhưng hết pin cần sạc lại hay hư rồi
    [2] nếu khối pin kia còn sài dc tui rả ra nối lại song song 10 cục với nhau là ra 10000mah nhưng chỉ
    có 1.2v
    vậy phải dùng mạch nào để sạc và tăng áp lên từ 10 đến 12v vậy mn bít chỉ giúp nha
    [3] 10 cục 1.2v mắc nối típ ra 12v 1000mah
    và 10 cục mắc song song 1.2v rồi dùng mạch tăng áp kéo lên 12v

mn xem giúp cái nào tốt hơn

tui dùng cục sạc 1a5v cấp nguồn motor nó có rung nhẹ rất nhẹ
    cục nguồn 4a 12v của tivi lcd di chuyển rất chậm đèn nguồn của cục nguồn mờ giống như tắt luôn
    tui lúc cục pin sạc 3.7v cắm vô chạy dc nhưng chậm
    cho tui hỏi thêm bây giờ tui mắc nối típ 3 cục 3.7v ra 11.1v rồi tui lấy cái sạc ác quy xe máy 12v 6a sạc 3 cục pin này dc ko
    https://www.sendo.vn/bo-sac-binh-acq...E&gclsrc=aw.ds

Chào bạn.
    Mình sẽ không trả lời cụ thể từng câu hỏi của bạn được vì nhiều câu hỏi có vẻ lẫn lộn nhau.
    Vậy nên mình sẽ đưa ra một vài khái niệm cơ bạn về pin để bạn tham khảo và tự trả lời các thắc mắc của mình.

*) Thứ đầu tiên : Mắc song song và nối tiếp các Pin (giống nhau).
    - Điện áp (U): khi mắc song song 10 cục pin 1.2v thì điện áp tổng vẫn là 1.2v. còn khi mắc nối tiếp 10 cục 1.2v thì tổng điện áp sẽ là 12v.
    - Dòng Điện (I): tức là dòng xả hoặc xạc max của pin.
    +) Đừng nhầm thông số dung lượng pin với dòng xả xạc được của pin, ví dụ cục pin của bạn là 1.2v dung lượng là 1000mAH tức là 1AH(cho gọn), thì dòng xả xạc max sẻ là 1A nếu pin của bạn là pin 1C,I= 2A nếu là pin 2C, I= 3A nếu là pin 3C... ( trường hợp pin có dòng xả xạc bằng C nhau nhé)
    +) khi mắc // 10 cục pin(ví dụ Pin 1C) 1.2v 1Ah thì dòng tổng = 10A, còn khi nối tiếp thì dòng tổng = 1A.
    - Dung Lượng Pin (Q): đơn vị dung lượng không phải là Ah mà là Wh, tức nói Pin dung lượng 1AH là chưa đúng mà phải nói là Pin dung lượng 1.2vx1AH tức Q =1.2x1 = 1.2Wh. Khi mắc // hay nối tiếp thì dung lượng pin cũng không đổi vì đó là định luật bảo toàn năng lượng rồi. ví dụ : khi bạn nối // 10 cục 1.2v 1Ah thì U tổng = 1.2v, I tổng = 10A, Q tổng = 1.2x10 = 12Wh. còn khi mắc nối tiếp thì U tổng = 12v, I tổng = 1A, Q tổng = 12x1 = 12Ah.

Vậy nên trong trường hợp của bạn mắc // 10 cục lại là 1.2v phải thêm mạch tăng áp, trả giải quyết được vấn đề gì, vì bạn cần tăng lên 12v cho đủ áp chứ không cần tăng dòng. -> mắc nối tiếp 10 cục 1.2v lại là dùng ok... các câu hỏi khác bạn có thể tự trả lời được rồi.

Comment

Nguyên văn bởi chuyen_pro Xem bài viết
      Chào bạn.
      Mình sẽ không trả lời cụ thể từng câu hỏi của bạn được vì nhiều câu hỏi có vẻ lẫn lộn nhau.
      Vậy nên mình sẽ đưa ra một vài khái niệm cơ bạn về pin để bạn tham khảo và tự trả lời các thắc mắc của mình.

*) Thứ đầu tiên : Mắc song song và nối tiếp các Pin (giống nhau).
      - Điện áp (U): khi mắc song song 10 cục pin 1.2v thì điện áp tổng vẫn là 1.2v. còn khi mắc nối tiếp 10 cục 1.2v thì tổng điện áp sẽ là 12v.
      - Dòng Điện (I): tức là dòng xả hoặc xạc max của pin.
      +) Đừng nhầm thông số dung lượng pin với dòng xả xạc được của pin, ví dụ cục pin của bạn là 1.2v dung lượng là 1000mAH tức là 1AH(cho gọn), thì dòng xả xạc max sẻ là 1A nếu pin của bạn là pin 1C,I= 2A nếu là pin 2C, I= 3A nếu là pin 3C... ( trường hợp pin có dòng xả xạc bằng C nhau nhé)
      +) khi mắc // 10 cục pin(ví dụ Pin 1C) 1.2v 1Ah thì dòng tổng = 10A, còn khi nối tiếp thì dòng tổng = 1A.
      - Dung Lượng Pin (Q): đơn vị dung lượng không phải là Ah mà là Wh, tức nói Pin dung lượng 1AH là chưa đúng mà phải nói là Pin dung lượng 1.2vx1AH tức Q =1.2x1 = 1.2Wh. Khi mắc // hay nối tiếp thì dung lượng pin cũng không đổi vì đó là định luật bảo toàn năng lượng rồi. ví dụ : khi bạn nối // 10 cục 1.2v 1Ah thì U tổng = 1.2v, I tổng = 10A, Q tổng = 1.2x10 = 12Wh. còn khi mắc nối tiếp thì U tổng = 12v, I tổng = 1A, Q tổng = 12x1 = 12Ah.

Vậy nên trong trường hợp của bạn mắc // 10 cục lại là 1.2v phải thêm mạch tăng áp, trả giải quyết được vấn đề gì, vì bạn cần tăng lên 12v cho đủ áp chứ không cần tăng dòng. -> mắc nối tiếp 10 cục 1.2v lại là dùng ok... các câu hỏi khác bạn có thể tự trả lời được rồi.
      Bây giơ tui mắc nối tiếp 10 cục 1.2v ra 12v rồi dùng cục sạc ác qui 12v 6a có ngắt khi đầy sạc cho 10cục pin dc ko

Comment

Bạn chưa nói cái pin cũ của máy khoan có dung lượng bao nhiêu Ah.
        Bạn có thể mua pin (Li-ion hoặc Polymer) 3,7V, mắc nối tiếp với nhau được 11,1V và xài được cho cái máy khoan đó.
        Đây là mấy cái hình pin tải trên mạng:

Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

bây giờ tui lúc 3 cục 3.7v ra 11.1v rồi lấy cái sạc bình có dòng 12v 6a sạc cho 3 cục pin dc ko
          https://www.sendo.vn/bo-sac-binh-acq...E&gclsrc=aw.dshttps://www.sendo.vn/bo-sac-binh-acq...E&gclsrc=aw.ds

Comment

Dạ hông được đâu ạ. Thôi cô nghịch điện làm gì ạ. Chị hàng xóm nhà cháu ngày trước hay nghịch điện lắm giờ lớn rùi chị ấy hông nghịch nữa mà đi mua son phấn mỹ phẩm về nghịch thôi ạ. Hôm qua Chị ấy còn bảo cho cháu luôn ních này nữa ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Dạ hông được đâu ạ. Thôi cô nghịch điện làm gì ạ. Chị hàng xóm nhà cháu ngày trước hay nghịch điện lắm giờ lớn rùi chị ấy hông nghịch nữa mà đi mua son phấn mỹ phẩm về nghịch thôi ạ. Hôm qua Chị ấy còn bảo cho cháu luôn ních này nữa ạ...
              Đúng rồi. Ngay cả mắc nối tiếp với mắc song song còn chưa phân biệt được thì chế cháo cái gì. Mua cái khoan mới cho nó lành.

Comment

Về tác giả

Collapse

thocon004 Tìm hiểu thêm về thocon004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X