Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sạc và xả pin Li-ion Lifepo cùng lúc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sạc và xả pin Li-ion Lifepo cùng lúc

Pin Lithium khó chai hơn accu Acid.
    Vậy nó có chịu được cảnh vừa sạc vừa xả cùng lúc không các bác?
    Và các mạch bảo vệ pin trên thị trường có mở fet cho dòng điện đi 2 chiều vậy không?
    Google chủ đề này thì search từ khóa nào?
    Cảm ơn.
    ---
    ps: Em chỉ hỏi đặc tính pin. Hình bên dưới chỉ là minh họa. Cảm ơn các bác.

ps:
    vd: Tải ăn 1C 1ms (mili giây) rồi ngắt. Rồi sạc 0.3-0.5C 1ms lại ngắt. Rồi tải. Rồi sạc. Đóng ngắt liên tục. Thì pin Lithium có chịu nổi k0? E hỏi đặc tính cả 2 loại pin li-ion và lifepo4.
    Bác nào có kinh nghiệm, lý thuyết hoặc nghe đồn gì cũng được, cho em ý kiến.
    Cảm ơn.,
    Click image for larger version  Name:	2020-08-11 07_35_19-Window.png Views:	32 Size:	13.2 KB ID:	1719582

Nguyên văn bởi flacman Xem bài viết
    Pin Lithium khó chai hơn accu Acid.
    Vậy nó có chịu được cảnh vừa sạc vừa xả cùng lúc không các bác?
    Và các mạch bảo vệ pin trên thị trường có mở fet cho dòng điện đi 2 chiều vậy không?
    Google chủ đề này thì search từ khóa nào?
    Cảm ơn.

Click image for larger version

Name:	2020-08-11 07_35_19-Window.png
Views:	6848
Size:	13.2 KB
ID:	1719582
    1. Tại 1 thời điểm dòng điện chỉ có thể đi theo 1 chiều nên KHÔNG CÓ chuyện vừa sạc vừa xả được, giống như bạn ko thể vừa rót nước vào chai đồng thời cũng rót ra. Trường hợp này sạc sẽ cấp nguồn cho cả pin lẫn tải, trường hợp sạc ko đủ công suất thì nó sẽ lấy thêm từ pin nhưng kể cả như vậy thì vẫn là pin đang xả chứ không phải vừa sạc vừa xả (mặc dù có cắm sạc).

2. Các mạch trên thị trường hầu hết là sạc, xả chung, nghĩa là fet dẫn 2 chiều, 1 số mạch thiết kế riêng rẽ.

3. Cái ảnh bên phải thiết kế kiểu gì vậy? Đặt tải giữa Vin và Vout làm gì?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

1. Tại 1 thời điểm dòng điện chỉ có thể đi theo 1 chiều nên KHÔNG CÓ chuyện vừa sạc vừa xả được, giống như bạn ko thể vừa rót nước vào chai đồng thời cũng rót ra. Trường hợp này sạc sẽ cấp nguồn cho cả pin lẫn tải, trường hợp sạc ko đủ công suất thì nó sẽ lấy thêm từ pin nhưng kể cả như vậy thì vẫn là pin đang xả chứ không phải vừa sạc vừa xả (mặc dù có cắm sạc).

2. Các mạch trên thị trường hầu hết là sạc, xả chung, nghĩa là fet dẫn 2 chiều, 1 số mạch thiết kế riêng rẽ.

3. Cái ảnh bên phải thiết kế kiểu gì vậy? Đặt tải giữa Vin và Vout làm gì?
      Khổ quá. Tức là xét trong vòng 1s thì việc sạc xả diễn ra thay phiên nhau liên tục. Sd thực tế thì tải lên xuống liên tục mà. Bác bắt lỗi câu cú e làm gì.

E hỏi đặc tính của pin lithium á.

Comment

Khổ quá. Tức là xét trong vòng 1s thì việc sạc xả diễn ra thay phiên nhau liên tục. Sd thực tế thì tải lên xuống liên tục mà. Bác bắt lỗi câu cú e làm gì.

E hỏi đặc tính của pin lithium á.
        Bạn xét 1s hay 1 phút cũng ko có chuyện đó nhé, điện áp cái nào lớn hơn sẽ giành quyền cung cấp cho tải (ở đây là sạc). Bạn có thể kiểm chứng bằng cách mắc ampe kế nối tiếp với pin, bạn sẽ thấy nó luôn chỉ 1 chiều

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn xét 1s hay 1 phút cũng ko có chuyện đó nhé, điện áp cái nào lớn hơn sẽ giành quyền cung cấp cho tải (ở đây là sạc). Bạn có thể kiểm chứng bằng cách mắc ampe kế nối tiếp với pin, bạn sẽ thấy nó luôn chỉ 1 chiều
          Trời ơi đang cần gấp sao tự nhiên gặp người cà khịa vậy trời.
          Vậy giờ túm lại thế này. Tải ăn 1C 1ms (mili giây) rồi ngắt. Rồi sạc 0.3-0.5C 1ms lại ngắt. Rồi tải. Rồi sạc. Đóng ngắt liên tục. Thì pin Lithium có chịu nổi k0? E hỏi đặc tính cả 2 loại pin li-ion và lifepo4.

Comment

Chịu được. Họ pin lithium có đặc tính phản ứng rất nhanh, khá giống với đám siêu tụ. Chuyển qua lại giữa nạp và xả trong vòng phần ngàn giây được.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Trời ơi đang cần gấp sao tự nhiên gặp người cà khịa vậy trời.
              Vậy giờ túm lại thế này. Tải ăn 1C 1ms (mili giây) rồi ngắt. Rồi sạc 0.3-0.5C 1ms lại ngắt. Rồi tải. Rồi sạc. Đóng ngắt liên tục. Thì pin Lithium có chịu nổi k0? E hỏi đặc tính cả 2 loại pin li-ion và lifepo4.
              Ai cà khịa? Bạn suy diễn lung tung!
              Ý mình là khi bạn gắn sạc thì luôn luôn chỉ có 1 chiều dòng điện sạc vào pin, nghĩa là sạc chia làm 2 nhánh, 1 nhánh ra tải, 1 nhánh đi vào pin
              Khi sạc thiếu công suất thì cả sạc và pin đều đổ dòng vào tải, lúc này pin chỉ có xả ra chứ ko thể sạc vào.
              Thực tế để sạc xả luân phiên như bạn nói RẤT KHÓ xảy ra

Comment

Hiểu nhầm chút thôi, do văn viết ở diễn đàn hơi ngắn gọn quá. Đôi bên cùng tập trung vào chuyên môn thì mọi chuyện sẽ ổn cả.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Hi các bác, em mới chơi hệ điện mặt trời, sau khi vứt xó 2 cái ắc quy chì 100AH giờ em đã đầu tư 1 hệ pin Lifepo4 24v 100AH vì hai chữ "hiệu quả" nên kiến thức về pin LiFePo4 em rất chi là amater. Đúng như bác trthnguyen giải thích thì chỉ có sạc hoặc xả, em cũng đồng ý quan điểm là không thể phát biểu là vừa sạc vừa xả. Tiện chủ đề này em xin có 1 câu hỏi tới các bác có nhiều kinh nghiệm và từng chải như sau: Nếu duy trì điện áp sạc bằng 90% điện áp danh định khi đầy pin và dòng sạc >0 ampe thì có thể nạp vào dung lượng >90% dung lượng danh định của pin được hay không? Em cảm ơn các bác rất nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi nmlinh1987 Xem bài viết
                    Hi các bác, em mới chơi hệ điện mặt trời, sau khi vứt xó 2 cái ắc quy chì 100AH giờ em đã đầu tư 1 hệ pin Lifepo4 24v 100AH vì hai chữ "hiệu quả" nên kiến thức về pin LiFePo4 em rất chi là amater. Đúng như bác trthnguyen giải thích thì chỉ có sạc hoặc xả, em cũng đồng ý quan điểm là không thể phát biểu là vừa sạc vừa xả. Tiện chủ đề này em xin có 1 câu hỏi tới các bác có nhiều kinh nghiệm và từng chải như sau: Nếu duy trì điện áp sạc bằng 90% điện áp danh định khi đầy pin và dòng sạc >0 ampe thì có thể nạp vào dung lượng >90% dung lượng danh định của pin được hay không? Em cảm ơn các bác rất nhiều!
                    Vấn đề cân bằng các cell pin lifepo4 khá phức tạp nếu bác có nhu cầu nạp nhanh 0.5C trở lên. Nói chung là lifepo4 cân bằng khó hơn accu và pin li-ion. Đã có chủ đề thảo luận vụ này rồi. Admin bqviet cũng trình bày khá nhiều. Bác tìm lại coi.
                    Còn vấn đề vừa xạc vừa xả có nhắc đến trong datasheet các con ic sạc pin.
                    Ngoài ra khi bác dùng pin chạy tải cảm. Luôn có các dòng xả ngược về nguồn trong tích tắc. Những dòng xả này đôi khi rất lớn đủ sức làm cháy mạch đk nguồn.
                    Người trong cuộc thì sẽ hiểu người trong kẹt thôi.

Comment

Vấn đề cân bằng các cell pin lifepo4 khá phức tạp nếu bác có nhu cầu nạp nhanh 0.5C trở lên. Nói chung là lifepo4 cân bằng khó hơn accu và pin li-ion. Đã có chủ đề thảo luận vụ này rồi. Admin bqviet cũng trình bày khá nhiều. Bác tìm lại coi.
                      Còn vấn đề vừa xạc vừa xả có nhắc đến trong datasheet các con ic sạc pin.
                      Ngoài ra khi bác dùng pin chạy tải cảm. Luôn có các dòng xả ngược về nguồn trong tích tắc. Những dòng xả này đôi khi rất lớn đủ sức làm cháy mạch đk nguồn.
                      Người trong cuộc thì sẽ hiểu người trong kẹt thôi.
                      Cảm ơn bác flacman đã trả lời, bác có thể cho em xin link tới thread thảo luận chính về pin LiFePo4 để em tìm hiểu và đặt ra những thắc mắc của mình.

Em mới sử dụng bộ pin được 5 ngày (bộ pin bao gồm 8 cells pin LiFePo4 3,2v dung lượng 105ah mắc nối tiếp cùng với BMS Daly dòng xả 60A, chưa sử dụng mạch cân bằng hỗ trợ ngoài nào thêm) thì đang gặp phải vấn đề tương đối lớn, đó là sau khi đã nạp đủ điện áp 27,6v cho hệ pin rồi em tiến hành xả với dòng xả dao động từ 6a đến 10a thì kết quả sau 2 lần đều cho GIỐNG NHAU là cell số 4 bị xả xuống đến 2,5v và mạch BMS nó ngắt, 7 cells còn lại vẫn cho điện áp trên 3,2v hệ quả kéo theo làm tê liệt toàn bộ hệ thống điện mặt trời độc lập của em do không có nguồn nuôi.
                      Hiện tại em đang có 3 điều băn khoăn là:
                      1. Liệu có phải em sạc với điện áp 27,6v cho cả hệ (trung bình 1 cell là 3,45v) thì các cell chưa đầy và khi đạt điện áp tương đương nhau ở mức 3.45v thì dung lượng các cell vẫn khác nhau và dẫn tới khi xả cell nào dung lượng ít hơn sẽ về đích 2,5v trước nên vẫn là cell số 4 về đích trước?
                      2. Liệu có phải chất lượng của cell pin số 4 không được tốt so với 7 cells còn lại? (em sẽ đầu tư tiếp máy đo nội trở rồi sẽ up kết quả ở bài tiếp sau)
                      3. Nếu dùng mạch cân bằng điện áp chủ động toàn dãy loại 5a thì có cải thiện triệt để được tình trạng em gặp ở 2 lần test phía trên hay không?

Em còn rất nhiều điều muốn học hỏi và nếu có chỗ nào "hỏi ngu" thì mong các bác bỏ qua và chiếu cố giải đáp giúp em ạ. Em cảm ơn các bác và diễn đàn rất nhiều!

Comment

theo ngu kiến của mình thì khả năng cao cục số 4 kém chất lượng/ dunhgb lượng. Bạn thử thay cục khác xem

Comment

Từ bài viết của bác bqv mình rút ra được với pin LiFe mua trôi nổi là sạc chậm với dòng nhỏ không dùng mạch cân bằng , nếu bạn cần nạp nhanh để sử dụng liền e rằng bạn có thay cell 4 thì sẽ bị cell khác ngay rồi lại thay tiếp .

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                            theo ngu kiến của mình thì khả năng cao cục số 4 kém chất lượng/ dunhgb lượng. Bạn thử thay cục khác xem
                            Mình không có pin xơ cua để thay thử, đang chờ máy đo nội trở để kiểm tra chất lượng thôi. Nếu dẹp được nỗi lo về chất lượng của các cell pin thì có lẽ sẽ sớm kiểm soát được việc này bằng cách lắp thêm mạch cân bằng và sạc xả điều độ

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                              Từ bài viết của bác bqv mình rút ra được với pin LiFe mua trôi nổi là sạc chậm với dòng nhỏ không dùng mạch cân bằng , nếu bạn cần nạp nhanh để sử dụng liền e rằng bạn có thay cell 4 thì sẽ bị cell khác ngay rồi lại thay tiếp .
                              Mình đã lắp thêm cái mạch báo từng cell pin và theo dõi suốt buổi sáng hôm nay thì thấy khi được nạp lên tới điện áp trên 3,1v ở mỗi cell thì các cell hoạt động sạc xả (với dòng dưới 10a) giữ điện áp rất tốt và đồng đều. Chỉ có về đêm mình chỉ xả (không sạc) thì mới xảy ra tình trạng 1 cell nào đó bị xả sâu cách xa các cell còn lại. Về mạch câng bằng thì mình sẽ lắp thêm mạch cân bằng toàn dãy để hệ pin được hoạt ổn định hơn chứ không ngồi hy vọng nó sạc vào đều và xả ra đều được

Comment

Về tác giả

Collapse

flacman Tìm hiểu thêm về flacman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X