Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Loa kéo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Loa kéo

Giúp mình sửa loa kéo , dùng điện trực tiếp thì được nhưng dùng bình thì không được.

Bạn nên nói rõ vấn đề mà bạn gặp phải. Chẳng hạn như loa loại nào, đã từng tháo ra sửa chữa những gì... Và chụp ảnh cái loa cho mọi người xem, biết đâu ai đó có thể giúp được bạn.

Với thông tin ở trên của bạn, chỉ có một đề xuất là thay thế cái bình mới, hoặc pin mới nếu loa dùng pin.

Comment

Mình thay bình mới vào cũng không được, chỉ dùng điện trực tiếp mới hát được, Bật qua DC là không lên nguồn , mình đang nghi hư ic xl4015e1
      Attached Files

Comment

Lên shopee mua cái module XL4015 có chỉnh áp ra từ 1.25v đến 32v về test ngay, chừng 30k 40k thôi. Ngõ vào cắm vào cọc bình 12v, ngõ ra thì điều chỉnh điện áp sao cho bằng với định mức cần thiết của bo trên loa kéo. Lấy đồng hồ đo trên bo lúc đang chạy AC là biết liền.

IC XL4015 thì chịu được điện áp Vin max là 40v, Vout max 40v nhưng bạn chú ý 2 tụ lọc trên module ghi là 35v nên chỉnh coi chừng nổ tụ. Và nó cho chỉnh dòng ra I max là 5A, tuy nhiên chạy từ 3A đến 3.5A là nóng phỏng tay. Muốn max phải thay tụ, lắp thêm tản nhiệt.

https://shopee.vn/M%E1%BA%A1ch-h%E1%...613.2287020859
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi tamkythuat Xem bài viết
          Lên shopee mua cái module XL4015 có chỉnh áp ra từ 3v đến 35v về test ngay, chừng 30k 40k thôi. Ngõ vào cắm vào cọc bình 12v, ngõ ra thì điều chỉnh điện áp sao cho bằng với định mức cần thiết của bo trên loa kéo. Lấy đồng hồ đo trên bo lúc đang chạy AC là biết liền.

IC XL4015 thì chịu được điện áp Vin max là 40v, Vout max 40v nhưng bạn chú ý 2 tụ lọc trên module ghi là 35v nên chỉnh coi chừng nổ tụ. Và nó cho chỉnh dòng ra I max là 5A, tuy nhiên chạy từ 3A đến 3.5A là nóng phỏng tay. Muốn max phải thay tụ, lắp thêm tản nhiệt.

https://shopee.vn/M%E1%BA%A1ch-h%E1%...613.2287020859
          Cái mạch bạn giới thiệu là mạch hạ áp chứ đâu phải tăng áp

Comment

Nguyên văn bởi taitu1101 Xem bài viết
            Mình thay bình mới vào cũng không được, chỉ dùng điện trực tiếp mới hát được, Bật qua DC là không lên nguồn , mình đang nghi hư ic xl4015e1
            Con đó là IC hạ áp mà

Comment

Đúng vậy bạn, vì loa kéo của bạn taitu1101 xài con ic này, tôi đề xuất mua về test thử. Chỉ dặn dò trước max 5A là không thể nếu không lắp tản nhiệt, muốn thử với áp cao hơn 35v phải thay tụ chịu áp cao hơn 35v. Điều này để phòng ngừa việc nghịch với nguồn khác ngoài bình 12v. Vin Vout max là dựa theo thông số ic, không phải module này.

Module này là mạch hạ áp, Vin 8v - 40v max nhưng bị giới hạn bởi tụ 35v. Muốn áp ra cao thì Vin phải cao hơn. Ở trên tôi có nhầm lẫn 32v out, thành thật xin lỗi bạn. Sẽ sửa lại ngay.

Comment

Đúng vậy bạn, vì loa kéo của bạn taitu1101 xài con ic này, tôi đề xuất mua về test thử. Chỉ dặn dò trước max 5A là không thể nếu không lắp tản nhiệt, muốn thử với áp cao hơn 35v phải thay tụ chịu áp cao hơn 35v. Điều này để phòng ngừa việc nghịch với nguồn khác ngoài bình 12v. Vin Vout max là dựa theo thông số ic, không phải module này.

Module này là mạch hạ áp, Vin 8v - 40v max nhưng bị giới hạn bởi tụ 35v. Muốn áp ra cao thì Vin phải cao hơn. Ở trên tôi có nhầm lẫn 32v out, thành thật xin lỗi bạn. Sẽ sửa lại ngay.
                Bạn ơi loa kéo dùng ắc quy 12V, và nó phải tăng áp lên cao để đạt công suất lớn chứ không phải là hạ áp xuống đâu nhé

Comment

Thật sự bạn không hiểu vấn đề ở đây sao? Ai cũng biết tầng công suất cần điệp áp cao (+ dòng cao) để đạt công suất lớn. Chứ 12v của bình chạy trực tiếp thì được bao nhiêu Watt đâu.

Vấn đề là ở main board trên loa của bạn ấy xài con ic XL4015 đó. Nó cần một điện áp Vcc mức nào đó, có thể là 5v để điều khiển. Bạn ấy bảo rằng nghi ngờ hư ic XL4015, thì tôi đề xuất mua về test. Đơn giản thế thôi.

Không nói tới mạch Boost, Power Amplifier.

Comment

99% hư tiếp điểm công tắc nguồn phần DC, tháo công tắc ra nối tắt xem hoạt động không, rồi thay thế công tắc mới. (loại 3 vị trí)
                    caoson.vnatr@gmail.com
                    Thiết kế mạch điện tử
                    0914024690

Comment

Thật sự bạn không hiểu vấn đề ở đây sao? Ai cũng biết tầng công suất cần điệp áp cao (+ dòng cao) để đạt công suất lớn. Chứ 12v của bình chạy trực tiếp thì được bao nhiêu Watt đâu.

Vấn đề là ở main board trên loa của bạn ấy xài con ic XL4015 đó. Nó cần một điện áp Vcc mức nào đó, có thể là 5v để điều khiển. Bạn ấy bảo rằng nghi ngờ hư ic XL4015, thì tôi đề xuất mua về test. Đơn giản thế thôi.

Không nói tới mạch Boost, Power Amplifier.
                      Vấn đề TÔI NGHĨ là mạch nâng áp bị lỗi nên dùng ắc quy k được, còn khi cắm nguồn trực tiếp thì điện áp đã cao sẵn rồi nên loa hoạt động bình thường, còn XL4015 là bạn ấy ĐỌC NHẦM

Còn muốn kiểm tra con XL4015 có bị hư hay k thì đo điện áp ngõ ra của nó xem có đủ V k là biết, đâu phải mua cái khác làm gì

Comment

Đừng tranh cãi nữa, hãy giúp bạn taitu1101 đi. Hãy đưa ra đưa ra phương pháp hiệu quả, nhanh chóng giải quyết vấn đề của bạn ấy đi bạn ơi.

Comment

Đừng tranh cãi nữa, hãy giúp bạn taitu1101 đi. Hãy đưa ra đưa ra phương pháp hiệu quả, nhanh chóng giải quyết vấn đề của bạn ấy đi bạn ơi.
                          có thẩy chủ thớt lên đâu bác, bệnh này đa phần chỉ hư tiếp điểm công tắc qua DC thôi. e Gặp mấy lần đều vậy cả rồi
                          caoson.vnatr@gmail.com
                          Thiết kế mạch điện tử
                          0914024690

Comment

Cháu thấy chú trth... Nói đúng ạ. Chú tamky...
                            có chút nhầm lẫn ạ. Về chú chủ thớt thì chú ấy lặn mất tăm có khi là vì cô vít rùi ấy lên các chú cũng hông cần phải quá nặng lòng đâu ạ...

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
                              99% hư tiếp điểm công tắc nguồn phần DC, tháo công tắc ra nối tắt xem hoạt động không, rồi thay thế công tắc mới. (loại 3 vị trí)
                              Cắm điện bật qua DC vẫn lên mà bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

taitu1101 Tìm hiểu thêm về taitu1101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X