Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Công dụng thực tiện của tụ điện vào mạch là gì?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Công dụng thực tiện của tụ điện vào mạch là gì?

xin chào các anh em, mình là newbie đang tìm hiểu về điện tử đến tụ điện, mình đọc qua các bài chỉ thấy nếu rỏ các công dụng tụ điện tổng quát chứ vẫn chưa hình dung đc ưu điểm và công dụng thực tiễn trong mạch nó là gì? các bác cho mình ví dụ thực tiễn để dễ hiểu đc không?

Như smartphone có cục pin DC cấp vào thì tụ nó lưu trữ năng lượng để làm gì bla..blal... em xin cảm ơn

Trả lời câu hỏi này phải viết mấy trang A4, ai mà trả lời được

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Trả lời câu hỏi này phải viết mấy trang A4, ai mà trả lời được
      ai mà ko biết bác, quan trọng cho vài ví dụ quan trọng để hình dung thôi bác... chứ vẫn chưa hiểu vì sao phải đặt nó vô, không đặt với đặt sẽ có lợi thế gì...

Comment

em thì không nghĩ được sâu xa nhưng đặt vào thì trước mắt tốn tiền mua thêm cái tụ, còn không thì túi vẫn còn nguyên. Cao nhân gúc-gồ chắc là có cao kiến bác chịu khó đến bác ấy mà hỏi cho nó rõ.

Comment

Nguyên văn bởi vunh94 Xem bài viết

ai mà ko biết bác, quan trọng cho vài ví dụ quan trọng để hình dung thôi bác... chứ vẫn chưa hiểu vì sao phải đặt nó vô, không đặt với đặt sẽ có lợi thế gì...
          Đơn giản như cái mạch chỉnh lưu, nếu không có tụ, điện áp sẽ có dạng nhấp nhô như nét gạch gạch mảnh, thiết bị điện tử sẽ không hoạt động hoặc hoạt động không ổn định, khi có tụ nó sẽ tương đối bằng phẳng như nét gạch gạch đậm, thiết bị hoạt động ổn định
          Attached Files

Comment

Hay là như cái này, điểm giữa 2 con trans kia có điện áp 12/2 = 6V, nếu không có tụ C2 thì 6VDC này sẽ phi thẳng ra loa, làm hỏng loa
            Attached Files

Comment

Đơn giản như cái mạch chỉnh lưu, nếu không có tụ, điện áp sẽ có dạng nhấp nhô như nét gạch gạch mảnh, thiết bị không điện tử sẽ không hoạt động hoặc hoạt động không ổn định, khi có tụ nó sẽ tương đối bằng phẳng như nét gạch gạch đậm, thiết bị hoạt động ổn định

tks bác, kiểu là vd điện ko ổn định tụt áp thì tụ sẽ phóng điện ra support tránh bị ngắt đột ngột? em nghĩ là vậy

Comment

Đơn giản như cái mạch chỉnh lưu, nếu không có tụ, điện áp sẽ có dạng nhấp nhô như nét gạch gạch mảnh, thiết bị không điện tử sẽ không hoạt động hoặc hoạt động không ổn định, khi có tụ nó sẽ tương đối bằng phẳng như nét gạch gạch đậm, thiết bị hoạt động ổn định
                tks bác, kiểu là vd điện ko ổn định tụt áp thì tụ sẽ phóng điện ra support tránh bị ngắt đột ngột? em nghĩ là vậy

Comment

Hay là như cáy này, điểm giữa 2 con trans kia có điện áp 12/2 = 6V, nếu không có tụ C2 thì 6VDC này sẽ phi thẳng ra loa, làm hỏng loa
                  mà muốn hiểu nguyên lý và chức năng tại sao như vậy thì phải đọc nguyên lý mạch điển hả bác?

Comment

mà muốn hiểu nguyên lý và chức năng tại sao như vậy thì phải đọc nguyên lý mạch điển hả bác?
                    Vậy thì phải học linh kiện điện tử, điện tử cơ bản, lý thuyết mạch...vv.
                    caoson.vnatr@gmail.com
                    Thiết kế mạch điện tử
                    0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết

Vậy thì phải học linh kiện điện tử, điện tử cơ bản, lý thuyết mạch...vv.
                      Mình dân trái ngoại đạo thôi, học lk cơ bản nó chỉ nói tổng quát sơ sơ thôi còn vì sao áp dụng vào mạch thì em chưa biết
                      tks bác nhé. Giờ em chỉ biết là tụ giúp nó ngăn linh kiện hỏng khi áp tụt đột ngột vd như cúp điện làm hỏng các thiết bị

Comment

Tụ điện ứng dụng là bộ mạch lọc thông, mạch chống nhiễu sóng, mạch khóa điện một chiều, mạch đổi điện AC-DC DC-AC, mạch phóng điện

https://www.youtube.com/watch?v=CxMAsozXPIg&t=275s

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
                          Tụ điện ứng dụng là bộ mạch lọc thông, mạch chống nhiễu sóng, mạch khóa điện một chiều, mạch đổi điện AC-DC DC-AC, mạch phóng điện

https://www.youtube.com/watch?v=CxMAsozXPIg&t=275s
                          mình hiểu, nhưng mình chỉ ko hiểu tại sao nó lại dc áp dụng vào mạch, ko có nó thì chuyện gì xảy ra? nó giúp cho mạch đc lợi ích gì? Đó là câu hỏi vai trò thực tiễn chứ mình gg search ra ứng dụng nhiều và dễ có mà ^^...

Comment

Bác trthnguyen đã để một thí dụ rất cụ thể rồi #5. Nhờ tụ điện mà mình đã chuyển sóng sine AC ra sóng DC. Nếu rút tụ ra trong mạch thì bạn chỉ ra sóng Sine dương thôi sau khi qua cầu Diode. Tự làm mạch này đi sẽ thấy nó như thế nào khi có tụ và không tụ đó là bài học tốt nhất cho bạn thân mình hiểu

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
                              Bác trthnguyen đã để một thí dụ rất cụ thể rồi #5. Nhờ tụ điện mà mình đã chuyển sóng sine AC ra sóng DC. Nếu rút tụ ra trong mạch thì bạn chỉ ra sóng Sine dương thôi sau khi qua cầu Diode. Tự làm mạch này đi sẽ thấy nó như thế nào khi có tụ và không tụ đó là bài học tốt nhất cho bạn thân mình hiểu
                              Ok bác, em newbie ko hiểu thì hỏi thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

vunh94 Tìm hiểu thêm về vunh94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X