Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hướng dẫn làm Fan 12v chạy bằng pin và nguồn !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hướng dẫn làm Fan 12v chạy bằng pin và nguồn !!!

Em xin chào các anh các bác, em là gà mới vô nay tập tành mod cái fan cho MTb chạy bằng pin cho tiện mang đây mang đó (cái mtb hơi nóng), mà em có đọc sơ về cơ bản điện tử nhưng mà khổ nổi hơi ngu tí nên nhờ các bác chỉ giúp em ạ.
    Hiện tại em có 1 cái quạt thông số ghi là 12vdc - 0.3A, và muốn mắc thêm 6 đèn led màu xanh dương nữa ạ , nhưng mà em không biết xài pin nào để sử dụng lâu ạ , cho em hỏi xài lâu hay không là liên quan tới áp hay dòng ạ, áp lớn xài lâu hay dòng càng lớn xài lâu ạ , hay là 1 các khác ( em gà xin đừng la em). hiện tại em thấy có cục pin dành cho đèn siêu sáng , pin của ultrafire 4.2v , 4200mah (Pin ultrafire 18650 4200mAh 4.2v - đèn pin siêu sáng, đèn pin quang lợi,den pin sieu sang, den pin gia re, den pin, den pin sieu sang gia tot,den pin quang loi, den led, den laser), mình xài 3 cục có được không ạ .
    Pin ở trên là pin sạc, nếu được sử dụng cho mạch thì mình có thể sử dụng pin và nguồn (adapter 12v) luôn dc không ạ , như là xài laptop hay điện thoại á.
    Cách mắc điện như thế nào ạ : quạt , 6 đèn led, pin , adapter..mình thêm gì nữa để mạch chạy ổn định.
    Cuối cùng là em xin cám ơn các bác đọc cái ngu của em , có gì không phải xin chỉ bảo thêm ạ, để lòi cái khôn ra .. em chân thành cám ơn các bác các anh rất nhiều ạ.

Nguyên văn bởi montermas Xem bài viết
    Em xin chào các anh các bác, em là gà mới vô nay tập tành mod cái fan cho MTb chạy bằng pin cho tiện mang đây mang đó (cái mtb hơi nóng), mà em có đọc sơ về cơ bản điện tử nhưng mà khổ nổi hơi ngu tí nên nhờ các bác chỉ giúp em ạ.
    Hiện tại em có 1 cái quạt thông số ghi là 12vdc - 0.3A, và muốn mắc thêm 6 đèn led màu xanh dương nữa ạ , nhưng mà em không biết xài pin nào để sử dụng lâu ạ , cho em hỏi xài lâu hay không là liên quan tới áp hay dòng ạ, áp lớn xài lâu hay dòng càng lớn xài lâu ạ , hay là 1 các khác ( em gà xin đừng la em). hiện tại em thấy có cục pin dành cho đèn siêu sáng , pin của ultrafire 4.2v , 4200mah (Pin ultrafire 18650 4200mAh 4.2v - đèn pin siêu sáng, đèn pin quang lợi,den pin sieu sang, den pin gia re, den pin, den pin sieu sang gia tot,den pin quang loi, den led, den laser), mình xài 3 cục có được không ạ .
    Pin ở trên là pin sạc, nếu được sử dụng cho mạch thì mình có thể sử dụng pin và nguồn (adapter 12v) luôn dc không ạ , như là xài laptop hay điện thoại á.
    Cách mắc điện như thế nào ạ : quạt , 6 đèn led, pin , adapter..mình thêm gì nữa để mạch chạy ổn định.
    Cuối cùng là em xin cám ơn các bác đọc cái ngu của em , có gì không phải xin chỉ bảo thêm ạ, để lòi cái khôn ra .. em chân thành cám ơn các bác các anh rất nhiều ạ.
    mắc nối tiếp 3 cell đó dc 11,1V chạy cái quạt của bạn oke

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
      mắc nối tiếp 3 cell đó dc 11,1V chạy cái quạt của bạn oke
      Cám ơn kimman3 đã trả lời cho mình !! Cho mình hỏi vậy nếu hết pin mình mún cắm adapter vô thì nối dây như thế nào ạ !! Mình có thể mắc cực dương của adapter vô cực dương của đầu ra của pin , âm nối với âm có được không hay phải qua 1 cái gì nữa ạ !! Cám ơn rất nhiều ạ !!

Comment

ko đc như thế, hại pin, không tự ngắt, sạc 3 cell 1 lúc phải có balance, không sẽ hư pin
        SĐt: 01238004961

Comment

Nguyên văn bởi mrbaosuper Xem bài viết
          ko đc như thế, hại pin, không tự ngắt, sạc 3 cell 1 lúc phải có balance, không sẽ hư pin
          dạ em xin lỗi đã không nói rõ !! Không phải mình nối để cắm sạc pin , mà ý em là khi hết pin , em có 1 công tắc sẽ ngắt pin với các thiết bị ( hoặc tháo pin ra) rồi mình và mình chạy bằng adapter 12v mà không sử dụng pin nữa, chạy trực tiếp từ adapter ,chỉ chạy adapter thôi, rồi mình mang đi đâu thì cắm pin ,hết pin thì mình tháo pin ra cắm dây vô, giống y chang như laptop vậy á , không cần sạc đâu ạ ( sạc thì em sẽ tháo ra rồi sạc ở ngoài , hơi cực tí mà đỡ rắc rối ) . Em chỉ thắc mắc là lỡ mà mình cắm adapter vào mà chưa tháo pin hoặc tắt công tắc ngắt pin với thiết bị , 2 cái chạy cùng lúc không biết là có xung đột gì không, cháy hoặc nổ ạ , nếu có thì mình có cách nào khắc phục để lỡ mà mình quên mình cắm adapter vô mà quên tháo pin thì nó cũng không xảy ra gì . Em chân thành cám ơn ạ
          Last edited by montermas; 02-09-2013, 01:25.

Comment

CÓ ai giúp em với

Comment

Nguyên văn bởi montermas Xem bài viết
              CÓ ai giúp em với
              cái này cũng khó bởi vì ko có cái mạch bảo vệ cho 3 cell, lại khó khăn trong quá trình sạc pin vì phải có bộ sạc chuyên dụng ko thì pin chết ngắc sau vài lần sạc, tốt nhất là bạn nên dùng phương án boost để dễ dàng cả trong khâu sạc lẫn khâu sử dụng

Comment

Về tác giả

Collapse

montermas Tìm hiểu thêm về montermas

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X