Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ : Nguyên lý hoạt động của mạch đếm từ 0 đến 59

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mach đếm dùng ic 74192

Nguyên văn bởi Trumchanvit Xem bài viết
    Hiện tại mình đang làm đồ án về mạch đếm từ 0 đến 59 dùng IC 7447 và 7490 , rất cần nguyên lý hoạt động của mạch .Mong mọi người giúp mình với . Nếu có thể thì cũng xin mọi người sơ đồ mạch đếm từ 0 đến 59 dùng con IC 74190 ( yêu cầu của thầy : khoai quá mò hem ra ) Thank mọi người nhiều .
    minh biết mạch đếm dùng ic 192 đếm từ 00 đến 99 và nguoc lai.ban can hok

Comment

vậy nếu mình muốn đếm từ 0-->49 thì mình nối chân như thế nào.
      các bạn có thể cho mình sơ đồ nguyên lý để tiện tham khảo được không.

Comment

bạn có thể chỉ cho tui cách đếm từ 0-->49 được không.
        có sơ đồ nguyên lý thì càng tốt

Comment

Nếu cần bộ đếm j thì pm mình gửi cho các bạn. Đếm thì các bạn nên tìm hiểu về các trigo D
          Dân ta phải biết sử ta
          Cái gì không biết thì tra google.

Comment

có ai giúp e thiết kế bộ đếm từ 0-5 với...hix..k hiểu nên k làm dc...thanks trc

Comment

mà dùng 7490 nha!!!

Comment

Nguyên văn bởi nhokocsen Xem bài viết
                có ai giúp e thiết kế bộ đếm từ 0-5 với...hix..k hiểu nên k làm dc...thanks trc
                bộ đếm thế nào bạn ? nhấn nút thì nó tăng từ 0=>5 hay là dùng cảm biến? nói mình giúp cho...

Comment

Nguyên văn bởi nhokocsen Xem bài viết
                  mà dùng 7490 nha!!!
                  mình vẽ bằng phần mềm protues.vì chưa biết bạn cấp xung cho 7490 như thế nào nên mình lấy tạm cái dclock cho bạn dễ hình dung.bạn tải file về xóa đuôi zip thay bằng đuôi DNS để mở đc bằng protues nhé.ko phải giải nén đâu
                  Attached Files

Comment

mach dem len 59.zip
                    Nguyên văn bởi Trumchanvit Xem bài viết
                    Hiện tại mình đang làm đồ án về mạch đếm từ 0 đến 59 dùng IC 7447 và 7490 , rất cần nguyên lý hoạt động của mạch .Mong mọi người giúp mình với . Nếu có thể thì cũng xin mọi người sơ đồ mạch đếm từ 0 đến 59 dùng con IC 74190 ( yêu cầu của thầy : khoai quá mò hem ra ) Thank mọi người nhiều .
                    bạn đổi đuôi zip thành DNS và mở băng protues nhé.mach dem len 59.zip

Comment

anh ơi, có thể cho e số điện thoại đc k??? e muốn hỏi a 1 số thứ, sdt của e là 0985541097, a chỉ cần nt, e sẽ call lại ngay, mong sớm nhận đc hồi đáp của anh

Comment

anh phimy_ymh_vn ý ạ

Comment

Thớt chú ý đến 2 chân reset của 7490 nhé. để IC reset thì 2 chân R0(1) và R0(2) đồng thời bằng 1. Vậy thời điểm nào mình cần reset? đó là thời điểm IC đếm đến số 6. tức là đếm đến số 5 (chữ số hàng chục của 59) thì reset. mà số 6 thì tức là QD=0, QC=1, QB=1, QA=0. Vậy bạn chỉ cần nối chân QD của IC đếm hàng đơn vị vào chân CLK A của IC đếm hàng chục, CÒn bên phía IC đếm hàng chục thì chân QA nối CLK B, QB nối R0(1), QC nối R0(2), Q9(1) và Q9(2) nối đấy, còn các chân ra QA->QD nối vào 74LS47 giải mã rồi cho qua led là OK. à còn mạch tạo xung 555 tạo tần số T=1s thì nối vào CLK A của IC đếm hàng đơn vị nhé

Comment

Xin chào mn ! Mình đang làm bài tập mạch đếm số từ 0 - 99 nhưng mạch của mình chỉ đếm từ 0-19 ( mình dùng IC 7400, 7490 và 7447 ạ ). Có ai biết fix lỗi này không giúp mình với

Comment

Về tác giả

Collapse

Trumchanvit Tìm hiểu thêm về Trumchanvit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X