Thông báo

Collapse
No announcement yet.

di-ốt cặp theo relay có tác dụng gi?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• di-ốt cặp theo relay có tác dụng gi?

mình có đọc qua "mạch điện lý thú" có nhớ đọc đến phần này nghe đâu để tăng công suất, nhưng ko hiểu nguyên lý, mong dc chỉ bảo. cho lun cái hình minh họa nha!
    thank!
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Diode mắc song song với cuộn dây rele là để dập xung ngược , bảo vệ tranistor đóng mở dòng cho rele . Khi cuộn dây rele bị ngắt dòng điện (do tranistor ngưng dẫn)sẽ phát sinh dòng điện cảm ứng (cùng chiều với dòng ban đầu), dòng điện này sẽ được diode dập do nó được phân cực thuận . Nhờ đó mối nối CE của tranistor không bị phá hủy bởi dòng điện cảm ứng.
    Attached Files
    Last edited by Tuanhonglac; 29-01-2011, 22:59.

Comment

thank nha, hiểu rồi, hèn chi con trans cứ chết hoài là vậy, thank!
      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
      092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
        Diode mắc song song với cuộn dây rele là để dập xung ngược , bảo vệ tranistor đóng mở dòng cho rele . Khi cuộn dây rele bị ngắt dòng điện (do tranistor ngưng dẫn)sẽ phát sinh dòng điện cảm ứng (ngược chiều với dòng ban đầu), dòng điện này sẽ được diode dập do nó được phân cực thuận . Nhờ đó mối nối CE của tranistor không bị phá hủy bởi dòng điện cảm ứng.
        Xin góp ý với pác là dòng cảm ứng sẽ cùng chiều với dòng ban đầu.
        Đạo khả đạo phi thường đạo
        Danh khả danh phi thường danh

Comment

Nguyên văn bởi nhiepphong1 Xem bài viết
          Xin góp ý với pác là dòng cảm ứng sẽ cùng chiều với dòng ban đầu.
          Tôi nhầm , bạn góp ý chính xác . Cảm ơn!

Comment

Diode

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
            Diode mắc song song với cuộn dây rele là để dập xung ngược , bảo vệ tranistor đóng mở dòng cho rele . Khi cuộn dây rele bị ngắt dòng điện (do tranistor ngưng dẫn)sẽ phát sinh dòng điện cảm ứng (cùng chiều với dòng ban đầu), dòng điện này sẽ được diode dập do nó được phân cực thuận . Nhờ đó mối nối CE của tranistor không bị phá hủy bởi dòng điện cảm ứng.
            Chính xác là để ngắn mạch dòng tự cảm do cuộn dây của relay sinh ra tại thời điểm ngắt điện. Tùy theo cuộn coil của relay mà gắn diode cho thích hợp.
            Có thể mắc diode tại C-E Trans cũng đc.

Comment

Mấy anh cho em hỏi:
              EM có một relay kiếng DC 24vdc. Khi em cấp theo đúng chiều (tức là chân dương và chân âm đúng cực). Sau đó em đảo ngược lại thì có vấn đề gì không ạ? Em đã thử và bộ nguồn của em bị ngắt. Lý do nào làm cho nguồn bị ngắt?

Comment

Nguyên văn bởi hda011094 Xem bài viết
                Mấy anh cho em hỏi:
                EM có một relay kiếng DC 24vdc. Khi em cấp theo đúng chiều (tức là chân dương và chân âm đúng cực). Sau đó em đảo ngược lại thì có vấn đề gì không ạ? Em đã thử và bộ nguồn của em bị ngắt. Lý do nào làm cho nguồn bị ngắt?
                Đảo ngược cực thì ăn dòng và hút yếu hơn khi không ngược cực nếu các tiếp điểm chỉ tải dòng nhỏ thì vẫn dùng tốt còn tải dòng lớn thì sẽ cháy mặt vít như khi quá tải , khi bạn thử bị ngắt có thể do nguồn cấp thiếu áp hay thiếu dòng .

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X