Thông báo

Collapse
No announcement yet.

có ic nào chỉ phát ra 1 xung khi cấp tín hiệu không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• có ic nào chỉ phát ra 1 xung khi cấp tín hiệu không?

minh cần 1 con ic nào có thể phát ra 1 xung khoản 1s hoặc 0.5s, hoặc 3s..... khi mình vẫn cấp tín hiệu DC cho nó?
    nếu dùng tụ để mắc nối tiệp thì làm thế nào để tụ nó xả mà không ảnh hưởng đến nhiễu(túc là câu trở ntn để khi cấp tín hiệu DC mà chỉ có xung dc phát ra output ngoài ra không còn dòng rò của trở)!
    rat thank!
    nếu ok thì 1 bữa uống cafe trao đổi kinh nghiệm ở hcm!
    thank!
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Dùng 555 mắc thành mạch đơn ổn. Chân 2 kích xuống mức thấp thì chân 3 lên mức cao trong 1 khoảng tg bao lâu là do mình đặt

Comment

vay ah, nhưng tìn hiệu mình là liên tục, vd: tín hiệu mình ra DC 10s thì mình cần ic phát 1 xung khoản 1s đầu tiên thôi( giống như nối tiếp với tụ đó bạn), chứ 555 thì nó sáng lun 10s thì sao
      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
      092 2838 712 --->>

Comment

Tôi thấy câu hỏi của bạn ko rõ ràng , tôi chưa nghe đến "tín hiệu ra DC 10s" tôi chỉ biết rằng có trường hợp mạch chức năng giống kiểu mô tả của bạn là kiểu mạch reset khi cấp nguồn , đơn giản nhất là mạch RC tín hiệu ra là 1 xung nhọn còn khi muốn tụ xả mà không ảnh hưởng đến nhiễu là thế nào ? muốn tụ xả nhanh thì mắc diode ngược vào trở tất nhiên là ko thể xả hết về 0 qua diode được khi điện áp trên tụ nhỏ hơn điện áp dẫn của diode thì phải xả qua trở thôi chắc là chưa đáp ứng được yc rồi khi mà cái tín hiệu DC 10s . Tôi nghĩ thứ mà bạn cần là khi có tín hiệu 10s thì đầu ra có 1 xung 1s rồi có tín hiệu 10s thứ 2 đầu ra lại có 1 xung.....Nếu đúng như thế thì dùng 555 vẫn được nhưng ko phải mạch đơn ổn kiểu kích xung mà cần mắc mạch theo 1 kiểu khác có sử dụng chân 4 của 555 nữa bạn hãy nói rõ và đúng yêu cầu đi rồi mọi người sẽ trả lời cho bạn các phương án

Comment

Mạch cắt ngắn xung!!..

Đây là mạch cắt ngắn xung mà ngày trước mình sử sụng trong bộ điều khiển lật bia tập bắn của QK4. Khi nhận 1 xung dài thì đầu ra của nó chỉ cho ra 1 xung có mức cao ngắn hơn so với xung nhận được, thời gian của xung này điều chỉnh được bằng cách thay đổi giá trị tụ và điện trở ở đầu vào.
          Đây là sơ đồ:

Đây là tác dụng của mạch:

Last edited by trandito; 03-03-2011, 17:55.

Comment

em có cái mạch này nhưng em chỉ muốn nó nháy 1 lần thôi,nhưng con 555 này nó phát xung liên tục làm con 4017 cũng phát theo.bây h có cách nào để con 555 chỉ phát 1 xung duy nhất khi cấp DC ko

p/s:chắc ý bác chủ cũng là như thế nào đúng ko?

Comment

Nguyên văn bởi linhdt1121 Xem bài viết
              em có cái mạch này nhưng em chỉ muốn nó nháy 1 lần thôi,nhưng con 555 này nó phát xung liên tục làm con 4017 cũng phát theo.bây h có cách nào để con 555 chỉ phát 1 xung duy nhất khi cấp DC ko

p/s:chắc ý bác chủ cũng là như thế nào đúng ko?
              bạn bỏ chân 7 ra là được

Comment

chỉ cần 555 là được rồi
                1, mass
                2, tụ xuống mass, khoảng 1uF
                3, ngõ ra
                4, nguồn Vcc
                5, để hở
                6, nối với 7 với tụ 100uF(chân còn lại của tụ xuống mass), và trở 100k(chân còn lại của trở lên nguồn)
                7, nối với 6
                8, lên nguồn
                mỗi lần cấp điện sẽ có xuông 10s ở chân 3
                Mobile: 0982263051

Comment

đúng rồi, bạn hiểu ý mình rồi đó, hiện mình đang dùng tụ + trở để tự động kích clock, thì đang chạy thử nghiệm, con 2ne6u1 dùng dc 555 mà kích dc 1 xung 1 s khi co tìn hiện liên tục 20s thì hay hơn! thank! tôi lắn đơn ổn mô phỏng không chạy! lắp thực tế dc ko nhỉ
                  TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                  092 2838 712 --->>

Comment

cám ơn mọi người

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
                      chỉ cần 555 là được rồi
                      1, mass
                      2, tụ xuống mass, khoảng 1uF
                      3, ngõ ra
                      4, nguồn Vcc
                      5, để hở
                      6, nối với 7 với tụ 100uF(chân còn lại của tụ xuống mass), và trở 100k(chân còn lại của trở lên nguồn)
                      7, nối với 6
                      8, lên nguồn
                      mỗi lần cấp điện sẽ có xuông 10s ở chân 3
                      chân 7 để trống thì mới chạy chứ bạn nối lên 6 đâu có chạy ??????
                      CK6C -HUI

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X