Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp ae giups test cảm biến PT100

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp ae giups test cảm biến PT100

Tình hình là em mới mua con cảm biến nhiệt Pt100 loại K, 2 đầu dây ở Hshop nhưng về dùng VOM đo điện trở thì kim đo lúc nào cũng lên 0V, theo em đọc tài liệu thì ở nhiệt độ thường nó phải khoảng 111-117 độ mới đúng chứ. Bác nào biết cách test PT 100 này chỉ em với. cảm ơn ạ!

Nguyên văn bởi Hung enter Xem bài viết
    Tình hình là em mới mua con cảm biến nhiệt Pt100 loại K, 2 đầu dây ở Hshop nhưng về dùng VOM đo điện trở thì kim đo lúc nào cũng lên 0V, theo em đọc tài liệu thì ở nhiệt độ thường nó phải khoảng 111-117 độ mới đúng chứ. Bác nào biết cách test PT 100 này chỉ em với. cảm ơn ạ!
    cảm biến nhiệt này đo thấy 0ohm hoặc 1-2 ohm là bình thường , vấn để là mạch cảm biến phải phù hợp với nó thì phép đo mới đúng được .

Comment

Không tồn tại cái gọi là cảm biến Pt100 loại K. Chỉ có cảm biến kiểu điện trở nhiệt Pt100, và cảm biến kiểu cặp nhiệt ngẫu loại K (type K thermocouples).

Xem trong hình thì nó là cặp nhiệt ngẫu loại K, đầu ra là điện áp tỷ lệ thuận với chênh lệch nhiệt độ 40 uV/oK chứ không phải điện trở. Cặp nhiệt ngẫu làm mạch đo khó hơn rất nhiều so với điện trở nhiệt.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

em cảm ơn. mấy anh xem hộ em con này có phải cảm biến kiểu điện trở nhiệt Pt100 ko ạ
        Last edited by Hung enter; 29-09-2016, 23:24.

Comment

Bạn gặp người bán không biết gì về Pt100, hoặc bị người bán nhập nhèm rồi.

Trên thị trường, cảm biến (cặp) nhiệt ngẫu hay thermocouples có nhiều loại:J, K, E, T, N, B. R, S,...
          .
          Dù là loại nào cũng được cấu tạo từ 2 sợi dây kim loại nên điện trở của chúng đều là 0 Ohm.
          Thông dụng nhất là loại "K" (Chromel-Alumel) dải đo đến 1100 độ C, sđđ nhiệt điện ở 100 độ C trên 4mV. Loại thứ hai có thể mua được là loại S (Platinium - Platinium 10%Rhodium), hoặc loại R (Platinium - Platinium 13%Rhodium) dải đo đến 1500 độ C, có sđđ nhiệt điện nhỏ hơn loại K rất nhiều.
          Loại K và loại S thường dùng trong các phòng thí nghiệm để đo nhiệt độ các lò nung.

Loại S có vật liệu là Platinium nên khá đắt. Tuy nhiên do sai số nhỏ (~0,25%) và đặc tuyến khá tuyến tính nên được ưa dùng để làm đầu đo cho các mạch điều khiển nhiệt độ cần độ chính xác cao.
          Do vật liệu là Pt, các cửa hàng bán gọi thermocouple loại S là cặp Platin, hay cặp Pt, rồi đánh đồng "cặp nhiệt ngẫu" với thuật ngữ "cảm biến nhiệt".

Trong khi đó, có lẽ bạn muốn mua cảm biến nhiệt điện trở (hay RTD) loại Pt100. Đây là 1 cái điện trở có điện trở bằng 100 Ohms tại 0 độ, có 2 hoặc 3 đầu ra. Cửa hàng không có nên bán cho bạn loại cảm biến nhiệt ngẫu loại K và họ (nhập nhèm) gọi là "cảm biến nhiệt Pt loại K" để bán được hàng.

Bạn mua nhầm là vì bản thân bạn cũng không biết rõ mình cần mua cái trông nó như thế nào, do đó ...
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

em cảm ơn. mấy anh xem hộ em con này có phải cảm biến kiểu điện trở nhiệt Pt100 ko ạ
            đo thử chưa bạn ơi
            Mình có Block nhiệt của bếp phá mẫu COD bị chết thermiter loại 100k (25 độ C) ra chợ Nhật Tảo mua người ta đưa cho sensor nhìn giống diode mang về gắng vào bị lệch nhiệt tầm 10 độ, xem datasheet thì giá trị điện trở khác so với giá trị thực tế sensor zin của máy. giờ chưa hiệu chuẩn lại được so với con sensor zin

Comment

Về tác giả

Collapse

Hung enter Tìm hiểu thêm về Hung enter

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X