Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách thức làm việc của 1 máy in?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách thức làm việc của 1 máy in?

chào mọi người,
    mình thấy bên kênh sáng tạo có hướng dẫn làm máy vẽ bút bi khá đơn giản, đổ file hex xuống board aduino là chạy được. Nên có ý định thử làm 1 chiếc máy in đơn giản xem sao. đầu in mình có sẵn. điều mình chưa rõ và thật sự cần mọi người giúp đỡ là code file hex nạp cho chip có gì? cách thức máy in hoạt động như thế nào. từ 1 file ảnh, 1 file text bất kì khi mình bấm lệnh in thì chuyện gì xảy ra? file đó sẽ được chuyển thành file gì, tín hiệu gởi xuống máy in là file dạng gì, đã được xử lí hay chưa, khi nhận được thì máy in cần những giao thức chuyển đổi gì để đến lệnh đến đầu in. Rất mong bạn nào có chuyên môn dành chút thời gian khai sáng cho mình. mình không ngại bị bảo ngu hay bảo ảo tưởng sức mạnh gì đâu, chỉ để xem mình biết tới đâu và làm được không thôi.

file hex để vdk nhận data từ máy tính chuyển thành tín hiệu điện điều khiển 3 tọa độ x y z. cái z để điều khiển ngòi bút khi nào ấn thì có mực. xy để xác định vị trí có hình để nó đưa bút đến đấy chấm. các chấm mực tạo nên hình ảnh. thế là xong. nguyên lý chỉ có vậy dễ ẹc...

Comment

cảm ơn mọi người đã quan tâm, cái mình muốn hiểu là. khi lệnh print được bấm, thì file cần in (có thể file ảnh, word, excel, cad...) từ máy tính sẽ được chuyển đổi thành dạng file gì mã hóa ra sao để vi điều khiển hiểu được. Mình lấy ví dụ mấy vẽ CNC chỉ để làm ví dụ, nó có thể vẽ chữ, hay hình ảnh bằng tọa độ điểm, vậy có máy in có tương tự hay không? đã bạn nào tự tay code firmware cho 1 vi điều khiển để nhận lệnh in từ máy tính chưa? rất mong sự chia sẻ của mọi người. thanks.

Comment

phần mềm máy tính nó đọc file ảnh rùi chuyển thành tọa độ đóng gói data truyền qua cổng usb sang vdk hơi đâu mà đổi thành file j nữa. còn cái máy in cao siêu hơn có bộ nhớ thì có thể là file dạng midi gì đó tớ ếch bít. chủ thớt lơ mơ vậy mà muốn sâu xa chi tiết luôn 1 phát e rằng khó có cao thủ nào giành thời gian ra để gõ...

Comment

Nguyên văn bởi tieungu Xem bài viết
          cảm ơn mọi người đã quan tâm, cái mình muốn hiểu là. khi lệnh print được bấm, thì file cần in (có thể file ảnh, word, excel, cad...) từ máy tính sẽ được chuyển đổi thành dạng file gì mã hóa ra sao để vi điều khiển hiểu được. Mình lấy ví dụ mấy vẽ CNC chỉ để làm ví dụ, nó có thể vẽ chữ, hay hình ảnh bằng tọa độ điểm, vậy có máy in có tương tự hay không? đã bạn nào tự tay code firmware cho 1 vi điều khiển để nhận lệnh in từ máy tính chưa? rất mong sự chia sẻ của mọi người. thanks.

Máy plotter như bác Việt nói thì tớ biết như vầy.

Loại vẽ cho CAD file thì máy như của HP nó hiểu cái này rồi. Tớ không rõ nó có dịch qua bên G-Code hay không.

Còn plotter vẽ phim cho PCB thì nó chỉ hiểu G-Code thôi (loại tớ mướn 25 năm trước). Giờ thì không rõ lắm.

Tớ thấy mấy máy làm tại nhà để làm PCB thì có dùng G-code.

Dĩ nhiên là bác phải viết firmware cho VĐK cho nó hiểu g code.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            phần mềm máy tính nó đọc file ảnh rùi chuyển thành tọa độ đóng gói data truyền qua cổng usb sang vdk hơi đâu mà đổi thành file j nữa. còn cái máy in cao siêu hơn có bộ nhớ thì có thể là file dạng midi gì đó tớ ếch bít. chủ thớt lơ mơ vậy mà muốn sâu xa chi tiết luôn 1 phát e rằng khó có cao thủ nào giành thời gian ra để gõ...
            mình viết rõ ràng, thật tiếc là hình như bạn với một số anh chị vẫn chưa hiểu ý mình. Như mình nói, điều mình quan tâm và muốn hiểu tường tận là khi lệnh print được thực hiện trên máy tính, thì "gói" thông tin gởi xuống vi điều khiển sẽ là có dạng gì, G-code hay là file nguyên bản vì nó thực hiện cho rất nhiều loại file: text, cad, hình ảnh,... mình muốn biết bản chất của vấn đề thôi, còn việc nó thế nào, khó đến đâu, mình sẽ bàn tới sau. Cảm ơn tất cả mọi người, nhưng có lẽ chúng ta cần một ai đó thực sự hiểu về nó để khai sáng. thanks.

Comment

mình viết rõ ràng, thật tiếc là hình như bạn với một số anh chị vẫn chưa hiểu ý mình. Như mình nói, điều mình quan tâm và muốn hiểu tường tận là khi lệnh print được thực hiện trên máy tính, thì "gói" thông tin gởi xuống vi điều khiển sẽ là có dạng gì, G-code hay là file nguyên bản vì nó thực hiện cho rất nhiều loại file: text, cad, hình ảnh,... mình muốn biết bản chất của vấn đề thôi, còn việc nó thế nào, khó đến đâu, mình sẽ bàn tới sau. Cảm ơn tất cả mọi người, nhưng có lẽ chúng ta cần một ai đó thực sự hiểu về nó để khai sáng. thanks.
              Mình hiểu rồi, Cái này là nguyên sơ của căn bản thôi nên không ai nhắc lại. Các file như excel, cad v.v... sẽ được máy tính mã hóa thành dạng dữ liệu nhị phân thường là 8bit vd (01110001 01100010 01010111 01001101 là mã nhận biết để in chữ A chẳng hạn) để gửi xuống vi điều khiển của máy in, MCU của máy in sẽ được lập trình để nhận ra các gói 8 bit này yêu cầu nó in ra chữ A , sau đó MCU sẽ điều khiển bộ gia nhiệt, đầu lazer, trục quay giấy v.v... thực hiện các tác vụ cần thiết để bạn có được một bản in trên thực tế. Mọi việc chỉ đơn giản như vậy, mọi thứ được truyền đi chỉ là mức tín hiệu điện áp quy định trạng thái logic 0 và 1 cho vạn vật thôi. Bạn nghĩ cái sợi cáp truyền thông usb nối máy tín với máy in nó truyền cái gì trong đó nếu ko phải là đơn giản chỉ là tín hiệu điện áp + một chút ít dòng điện định danh cho điện áp thì không lẽ nó truyền được niềm tin hay củ khoai lang nào đó chăng ????
              Điều phức tạp nhất là bạn buộc phải nắm bắt được cả một kho kiến thức dữ liệu khổng lồ của vạn vật được quy định mã hóa chỉ bởi hai con số 0 và 1.
              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                Mình hiểu rồi, Cái này là nguyên sơ của căn bản thôi nên không ai nhắc lại. Các file như excel, cad v.v... sẽ được máy tính mã hóa thành dạng dữ liệu nhị phân thường là 8bit vd (01110001 01100010 01010111 01001101 là mã nhận biết để in chữ A chẳng hạn) để gửi xuống vi điều khiển của máy in, MCU của máy in sẽ được lập trình để nhận ra các gói 8 bit này yêu cầu nó in ra chữ A , sau đó MCU sẽ điều khiển bộ gia nhiệt, đầu lazer, trục quay giấy v.v... thực hiện các tác vụ cần thiết để bạn có được một bản in trên thực tế. Mọi việc chỉ đơn giản như vậy, mọi thứ được truyền đi chỉ là mức tín hiệu điện áp quy định trạng thái logic 0 và 1 cho vạn vật thôi. Bạn nghĩ cái sợi cáp truyền thông usb nối máy tín với máy in nó truyền cái gì trong đó nếu ko phải là đơn giản chỉ là tín hiệu điện áp + một chút ít dòng điện định danh cho điện áp thì không lẽ nó truyền được niềm tin hay củ khoai lang nào đó chăng ????
                Điều phức tạp nhất là bạn buộc phải nắm bắt được cả một kho kiến thức dữ liệu khổng lồ của vạn vật được quy định mã hóa chỉ bởi hai con số 0 và 1.
                thật cười ra nước mắt với góp ý của bạn. vâng 1000 cơ đấy? 26 chữ cái coi như ok đi, thế còn hình vẽ, ảnh chụp thì lấy gì làm căn cứ, và bản mã sẽ phải như thế nào hả bạn. anyway, thanks, bros.

Comment

Thôi dừng là vừa chả ai góp ý nổi cho bạn đâu, tưởng bạn đặt đặt tên nick cho vui nào ngờ ... thật luôn. Có biết một chữ cái dung lượng bao nhiêu ko? một bức hình dung lượng bao nhiêu? Tại sao một văn bản word cả chục trang có vài mb, còn bức hình cả chục mb. Có biết máy Fax nó hoạt động thế nào ko, nó chia hình ảnh thành các ô nhỏ, chỗ nào có nét mực là bit 1, chổ giấy trắng là bit 0 Có biết dùng phần mềm Paint hay office word trong máy tính ko (bọn trẻ con tiểu học nó dùng được đó) có để ý mỗi màu trong đó nó quy định bằng một gói data nhị phân 32 bit trong đó 8 bit chỉ thị cho cường độ màu đỏ 8 bit xanh lá, 8 bit xanh dương, 8 bít trạng thái. Rồi hiểu cái hình vẽ, ảnh chụp nó thành 0 và 1 bằng cách nào chưa? Đã bao giờ mở thử cái file Hex của mấy bản vẽ ra bằng Notepad xem có gì trong đó chưa?
                  Xin phép rút khi vẫn còn có thể kiên nhẫn và lịch sự, bạn chủ thớt phải cười ra nước mắt thôi vì ... khoai lang hơi bị nhiều còn bày đặt tiếc này tiếc nọ chả ai hiểu nổi mình. Trước khi học kỹ thuật hãy học cách giao tiếp và ăn nói trước đi đã.
                  Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Để làm việc theo yêu cầu của em trước hết phải có 1 phần mềm chuyên dụng điều khiển MCU trên máy tính. Em muốn in hình gì đó thì phải vẽ nó ra trên phần mềm chuyên dụng khác, sau đó xuất ra file G- code. Dựa vào file G- code, phần mềm sẽ điều khiển các motor trục x-y-z qua file .hex của MCU

Do đó muốn làm việc này lên mạng tìm hiểu các phần mềm vẽ hay cnc, sau đó học cách viết code điều khiển .

Comment

Nó biến tất cả các thứ in được thành ảnh, rồi truyền dữ liệu ảnh xuống máy in. Máy in sẽ lưu cái ảnh vào RAM của nó và in từng dòng dữ liệu ra.

Comment

Nếu muốn in từ máy in xuống thì bạn cần tìm hiểu về printer driver. Nôm na thì nó chia làm nhiều phần như sau:
                        - Printer spooler: Được quản lý bởi windows. Bạn có thể tìm thấy service này ngay trong phần services trên máy bạn.
                        - Tiếp theo là printer driver: Phần xử lý các lệnh in của windows truyền xuống cho driver của bạn. Driver của bạn có nhiệm vụ chuyển các lệnh này thành kiểu tương ứng như bitmap hoặc script (postscript printer) và truyền nó xuống printer thông qua các lệnh riêng của bạn,
                        - Port monitor: Đây chính là phần nhận lệnh đã được xử lý từ printer driver và truyền xuống máy in qua LPT, USB hay Ethernet.

Quy trình in sẽ như sau:
                        App cần in sẽ gọi lệnh của windows (thực chất là các lệnh vẽ/draw text) sau đó chuyển đến printer spooler. Printer chuyển tiếp xuống driver. Driver mã hóa thành các lệnh mà printer hiểu được và chuyển tiếp đến port monitor. Port monitor chuyển xuống hardware. Lúc này hardware xử lý các lệnh được driver mã hóa và điều khiển phần cứng để in.

Cái này lâu lắm rồi mình không đụng nên có thể có một số chỗ nó chưa chính xác. Nhưng về cơ bản là thế.
                        P/S: Không phải cái máy nào nó cũng chuyển thành ảnh nhá. Nó có nhưng loại máy in nó truyền thẳng lệnh luôn như post script printer. Ví dụ như in từ text thì nó truyền thằng lệnh in text luôn. Chỉ nhưng loại in kim thì nó mới mã hóa hết thành dạng ảnh. Mỗi ảnh vừa với số lượng "búa" trên đầu in để in thôi.
                        Phát triển module điểu khiển, lập trình nhúng... M: 0906.28.70.28

Comment

Nguyên văn bởi sos82 Xem bài viết
                          Nếu muốn in từ máy in xuống thì bạn cần tìm hiểu về printer driver. Nôm na thì nó chia làm nhiều phần như sau:
                          - Printer spooler: Được quản lý bởi windows. Bạn có thể tìm thấy service này ngay trong phần services trên máy bạn.
                          - Tiếp theo là printer driver: Phần xử lý các lệnh in của windows truyền xuống cho driver của bạn. Driver của bạn có nhiệm vụ chuyển các lệnh này thành kiểu tương ứng như bitmap hoặc script (postscript printer) và truyền nó xuống printer thông qua các lệnh riêng của bạn,
                          - Port monitor: Đây chính là phần nhận lệnh đã được xử lý từ printer driver và truyền xuống máy in qua LPT, USB hay Ethernet.

Quy trình in sẽ như sau:
                          App cần in sẽ gọi lệnh của windows (thực chất là các lệnh vẽ/draw text) sau đó chuyển đến printer spooler. Printer chuyển tiếp xuống driver. Driver mã hóa thành các lệnh mà printer hiểu được và chuyển tiếp đến port monitor. Port monitor chuyển xuống hardware. Lúc này hardware xử lý các lệnh được driver mã hóa và điều khiển phần cứng để in.

Cái này lâu lắm rồi mình không đụng nên có thể có một số chỗ nó chưa chính xác. Nhưng về cơ bản là thế.
                          P/S: Không phải cái máy nào nó cũng chuyển thành ảnh nhá. Nó có nhưng loại máy in nó truyền thẳng lệnh luôn như post script printer. Ví dụ như in từ text thì nó truyền thằng lệnh in text luôn. Chỉ nhưng loại in kim thì nó mới mã hóa hết thành dạng ảnh. Mỗi ảnh vừa với số lượng "búa" trên đầu in để in thôi.
                          thanks anh/chị đã dành thời gian. Thú thật là hiện tại tôi đang trong công ty sản xuất đầu máy in kim, hàng ngày thực hiện test rất nhiều mã hàng cho rất nhiều hãng khác nhau, với mỗi mã hàng cần phải có 3 file nạp firmware cho máy test, 1 file nạp thông số phần cứng (điện áp, tần số, zener bảo vệ...), 1 file là file mẫu cần test cho mã sản phẩm đó, 1 file nữa là chứa bảng mã. Nhưng file test hiện tại chỉ là file text (.txt) bao gồm các kí tự, con số, symbol nên mình hoàn toàn hiểu bảng mã. nhưng máy in mẫu của khách hàng có thể in như 1 máy in thông thường với file ảnh, cad... nên mình hơi bối rối, cơ chế hoạt động có giống vậy không? nếu giống bảng mã sẽ như thế nào? còn nếu khác thì sẽ quét kiểu tọa độ, điểm ảnh hay là cơ chế nào đó mình chưa biết?! cảm ơn.

Comment

thanks anh/chị đã dành thời gian. Thú thật là hiện tại tôi đang trong công ty sản xuất đầu máy in kim, hàng ngày thực hiện test rất nhiều mã hàng cho rất nhiều hãng khác nhau, với mỗi mã hàng cần phải có 3 file nạp firmware cho máy test, 1 file nạp thông số phần cứng (điện áp, tần số, zener bảo vệ...), 1 file là file mẫu cần test cho mã sản phẩm đó, 1 file nữa là chứa bảng mã. Nhưng file test hiện tại chỉ là file text (.txt) bao gồm các kí tự, con số, symbol nên mình hoàn toàn hiểu bảng mã. nhưng máy in mẫu của khách hàng có thể in như 1 máy in thông thường với file ảnh, cad... nên mình hơi bối rối, cơ chế hoạt động có giống vậy không? nếu giống bảng mã sẽ như thế nào? còn nếu khác thì sẽ quét kiểu tọa độ, điểm ảnh hay là cơ chế nào đó mình chưa biết?! cảm ơn.
                            Về cơ bản driver sẽ convert lệnh in thành các đoạn mã của máy in và truyền xuống cho máy in xử lý. Còn việc máy in xử lý mã như thể nào và đẩy dữ liệu và đầu in kim nó như thế nào thì tùy thuộc vào máy in. Với máy in kim thì driver lần trước mình có làm thì nó chuyển lệnh in thành các bitmap có kích thước bằng số đầu kim và chuyển xuống port monitor để xuống máy in.
                            Phát triển module điểu khiển, lập trình nhúng... M: 0906.28.70.28

Comment

Về tác giả

Collapse

tieungu Tìm hiểu thêm về tieungu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X