Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần tư vấn chọn ngành kĩ thuật điện và điều khiển-tự động hóa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần tư vấn chọn ngành kĩ thuật điện và điều khiển-tự động hóa

Em đang là sinh viên ngành điện bách khoa hà nội đang chuẩn bị phân ngành thành kĩ thuật điện và kĩ thuật điều khiển - tự động hóa. Em đang hơi nghiêng về kĩ thuật điện vì cảm thấy thích trong việc thiết kế các thiết bị hơn là thiết kế, lập trình hệ thống tự động. Tuy nhiên mới là cảm tính, em muốn tham khảo ý kiến của các bậc tiền bối về hai ngành này và tính chất nghề nghiệp của mỗi ngành. Liệu học ngành này có thể làm một số việc có tính chất của ngành kia không. Ví dụ em theo kĩ thuật điện thì có thể tham gia thiết kế hệ thống có tính tự động không (vì thấy trong danh mục học phần có vài môn liên quan đến điều khiển và tự động). Mong các sư huynh cho mấy lời chia sẻ.

Mình dân tự động hóa, đời ko như mơ nên giờ ngồi điện lực nơi hang ổ của kỹ thuật điện. Mình xin nói thật học ngành này thì không thể mới vào mà có thể làm được việc của ngành kia đâu, mới vào mình còn không biết sứ cách điện cao thế nó như thế nào, cái biến áp của dân tự động hóa nó chỉ như cái nắm tay hay khủng lắm như cục gạch còn máy biến áp 500KV như tòa nhà. Không ai trả lương cho mình ngồi không nên mình phải tự tìm hiểu, ban đầu buồn và bất lực kiến thức lắm như giờ ai sao mình vậy và trong lòng rất buồn, sáng kiếm cơm với 500KV, tối về giải nhục với mỏ hàn và cái board 3.3V. Khuyên bạn đôi khi nhìn nhiều quá, suy nghĩ nhiều quá không có lợi, bạn thích ngành nào thì hãy tin tưởng và tập trung 100% cho nó, còn lại thì nghề chọn người. Mình dành 100% cho điều khiển tự động hóa vậy mà còn ..... buồn, ngồi so sánh ngành này ngành kia có khi sau này chẳng ngành nào chọn mình thì ............................, Khi bạn học thấy tự động và hệ thống điện có vẻ liên quan nhưng khi ra làm chẳng có liên quan gì với nhau nên tập trung cho 1 lựa chọn đi.
    Chúc may mắn.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Về tác giả

Collapse

ntd252 Tìm hiểu thêm về ntd252

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X