Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về lập trình cho thiết bị một chiều DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về lập trình cho thiết bị một chiều DC

Em muốn hỏi về phần lặp trình, chuyện là em đang mới tập làm quên với lập trình, em cũng có học ở trường nhưng lơ mơ lắm vì ko thích mấy giờ đụng chuyện thì té ngữa,,,.cái mà nhưng em không biết ngôn ngữ nào là phù hợp cho người mới bắt đầu và cách học hiệu quả nhất giành cho môn này vì e chưa tiếp xúc nhiều, ngặt cái e đang làm đồ án và có ý tưởng..mà không ý định thôi vì cái này đã có rồi..,chính là điều khiển thiết bị như mạch điện tử, đèn led,động cơ(quạt),v.v..nhưng thật sự e không biết bắt đầu từ đâu mấy tiền bối có cod hay hướng giải quyết hay thì hướng dẫn dùm cho em, em cảm ơn rất nhiều.

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
    Em muốn hỏi về phần lặp trình, chuyện là em đang mới tập làm quên với lập trình, em cũng có học ở trường nhưng lơ mơ lắm vì ko thích mấy giờ đụng chuyện thì té ngữa,,,.cái mà nhưng em không biết ngôn ngữ nào là phù hợp cho người mới bắt đầu và cách học hiệu quả nhất giành cho môn này vì e chưa tiếp xúc nhiều, ngặt cái e đang làm đồ án và có ý tưởng..mà không ý định thôi vì cái này đã có rồi..,chính là điều khiển thiết bị như mạch điện tử, đèn led,động cơ(quạt),v.v..nhưng thật sự e không biết bắt đầu từ đâu mấy tiền bối có cod hay hướng giải quyết hay thì hướng dẫn dùm cho em, em cảm ơn rất nhiều.
    Học thì không chịu học giờ lúc cần thì không biết gì.....
    Chịu khó học lại cho nó có chữ trong đầu chứ không lên đây hỏi mọi người có nói mà cũng không nắm được gì cũng phí công của mọi người...

Comment

Y e là e xin ý kiến về những j e sắp làm có khả quan không thôi e xin được góp ý , trứ e cũng biết học là do mình tự học lấy thôi.

Comment

bạn bắt đầu bằng 1 loại mcu bất kỳ. ví như pic chẳng hạn. hãy tìm tài liệu về nó. tải các phần mềm viết code, giả lập... rùi các code có sẵn để copy tìm hiểu. sau vài ngày bạn sẽ biết làm led nháy, điều khiển đo tốc độ mô tơ, quét led 7seg, lcd.... nếu bạn có gốc lập trình C thì nó dễ như đi chơi. chúc bạn thành công...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          bạn bắt đầu bằng 1 loại mcu bất kỳ. ví như pic chẳng hạn. hãy tìm tài liệu về nó. tải các phần mềm viết code, giả lập... rùi các code có sẵn để copy tìm hiểu. sau vài ngày bạn sẽ biết làm led nháy, điều khiển đo tốc độ mô tơ, quét led 7seg, lcd.... nếu bạn có gốc lập trình C thì nó dễ như đi chơi. chúc bạn thành công...
          Thank rất nhiều về hướng mà a chỉ dẫn cho e ạ.. E cảm thấy có động lực r đấy..

Comment

Mà e chưa hiểu rỏ về ví như lập trình cho led đơn, 7 đoạn, LCD đồ là thuộc về VXL( vi xử lý) nhưng ở trương e lại học môn ngon ngữ lập trình C riêng nua câu là : hai mon này có liên quan với nhau phải k ạ. Ngôn ngữ c là nền tảng cho lập trình các thứ phải k? Vxl..v.v
            Và con aurduino nửa thì thế nào ạ?

Comment

ngôn ngữ C là dạng cấp cao sau khi viết nó đc phần mềm chuyển sang dạng cơ bản file hex cho mcu hiểu. ví như phần mềm pic C ấy. viết bằng C mình dễ hiểu sửa lỗi với lại copy thư viện cũng nhanh. về cái adrui thì mình hông bít xíu nào. hãy bắt đầu luôn khi đang có tâm trạng học nhé bạn. để lâu sẽ nguội ấy...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                ngôn ngữ C là dạng cấp cao sau khi viết nó đc phần mềm chuyển sang dạng cơ bản file hex cho mcu hiểu. ví như phần mềm pic C ấy. viết bằng C mình dễ hiểu sửa lỗi với lại copy thư viện cũng nhanh. về cái adrui thì mình hông bít xíu nào. hãy bắt đầu luôn khi đang có tâm trạng học nhé bạn. để lâu sẽ nguội ấy...
                cái file HEX a nói hình như lúc nạp ct qua car nạp phải nhấn vài file hex nó mới chạy và báo lỗi trên phần mền pic c luôn đúng không,
                em họ ở trường được chỉ có con 16f877a thôi (cơ bản nhất) nhưng e có câu hỏi là : con này thì to quá mà chỉ tập chung vào con này thì lổi thời mất, mặt dù em biết để quan tâm tới con khác lại là một vấn đề mới nửa chứ không giống nhau, không con nào giống con nà, mổi con phải có lập trình code khác nhau chính gì đều này em bị mất phương hướng.

Comment

Thân chào, bạn chủ thớt đang bước đầu tập tành lập trình điều khiển nhưng không muốn dùng các dòng MCU lỗi thời. Mình mặc định sẵn là bạn chủ thớt rất giàu có nha, mình có gợi ý là bạn có thể tập trung học hỏi + tìm hiểu cho bộ kit phát triển tương đối cao cấp của hãng ST là STM32F407G-DISC1. Như hình bạn thấy kit rất gọn gàng, chuyên nghiệp, MCU là ARM®Cortex®-M4 32-bit core thời thượng với anh em lập trình linh tinh như anh em ta đấy.
                  Bạn chủ thớt cần cân nhắc vấn đề tài chính vì là người mới ít kinh nghiệm thì bạn sẽ đốt kha khá MCU đó. Với mình người mới mà dùng 16f877a là sang quá, AT89C51 đốt mà còn xót cả người, nhưng có thể suy nghĩ tích cực thế này khi ta dùng một món hàng đắt tiền thì tự nhiên ta nâng niu và cẩn thận và nghiêm túc làm việc với nó đó cũng là một điều tốt khi mà tất cả mọi sai lầm phải trả giá bằng rất nhiều $. Thời mình học 8051 có thằng bạn nó cắm thẳng 89C51 vô điện lưới 220VAC với lí do nghiên cứu thử nghiệm và nó công bố kết quả thử nghiệm trước toàn thể thầy cô bạn bè là con 89C51 không hề cháy nổ khi cấp nguồn điện lưới 220V mà nó sẽ CHẢY NƯỚC ra, nó khẳng định từ trước tới nay nhà sx và mọi người đã hiểu sai về con 8051 . Còn về lập trình C thì nếu đã biết cơ bản rồi thì sẽ thấy các MCU lập trình sẽ gần giống như nhau vì C là C chứ không thể là D được, chẳng qua do vấn đề bản quyền nên mỗi hãng phải khác nhau chút đỉnh thôi như C của Pic, C của AVR, C của ARM, C của Adruino cũng chỉ là C.
                  Chúc vui và thành công
                  Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                    Thân chào, bạn chủ thớt đang bước đầu tập tành lập trình điều khiển nhưng không muốn dùng các dòng MCU lỗi thời. Mình mặc định sẵn là bạn chủ thớt rất giàu có nha, mình có gợi ý là bạn có thể tập trung học hỏi + tìm hiểu cho bộ kit phát triển tương đối cao cấp của hãng ST là STM32F407G-DISC1. Như hình bạn thấy kit rất gọn gàng, chuyên nghiệp, MCU là ARM®Cortex®-M4 32-bit core thời thượng với anh em lập trình linh tinh như anh em ta đấy.
                    Bạn chủ thớt cần cân nhắc vấn đề tài chính vì là người mới ít kinh nghiệm thì bạn sẽ đốt kha khá MCU đó. Với mình người mới mà dùng 16f877a là sang quá, AT89C51 đốt mà còn xót cả người, nhưng có thể suy nghĩ tích cực thế này khi ta dùng một món hàng đắt tiền thì tự nhiên ta nâng niu và cẩn thận và nghiêm túc làm việc với nó đó cũng là một điều tốt khi mà tất cả mọi sai lầm phải trả giá bằng rất nhiều $. Thời mình học 8051 có thằng bạn nó cắm thẳng 89C51 vô điện lưới 220VAC với lí do nghiên cứu thử nghiệm và nó công bố kết quả thử nghiệm trước toàn thể thầy cô bạn bè là con 89C51 không hề cháy nổ khi cấp nguồn điện lưới 220V mà nó sẽ CHẢY NƯỚC ra, nó khẳng định từ trước tới nay nhà sx và mọi người đã hiểu sai về con 8051 . Còn về lập trình C thì nếu đã biết cơ bản rồi thì sẽ thấy các MCU lập trình sẽ gần giống như nhau vì C là C chứ không thể là D được, chẳng qua do vấn đề bản quyền nên mỗi hãng phải khác nhau chút đỉnh thôi như C của Pic, C của AVR, C của ARM, C của Adruino cũng chỉ là C.
                    Chúc vui và thành công
                    Đúng là Vietnamese, chắc hồi đó có người cưa boom cũng vì nghiên cứu đều tương tự này.

Comment

Bác muốn học và chơi như tớ thì dùng MCU MSP430. Rẻ tiền (không rõ tại VN ra sao). Cần một cái launchpad MSP430G chừng 10 USD (nhiều khi có chừng 6 USD). http://www.ti.com/tool/msp-exp430g2

Phần mềm thì dùng IDE của TI hay dùng C từ Energia http://energia.nu/

Bác biết căn bản lập trình thì chừng vài tiếng đồng hồ là biết làm chớp LED, PWM, v.v.

Sau đó thì mua MCU về rồi tự làm tại nhà mà chơi và học thêm.

Hình dưới là tớ dùng MSP430 LaunchPad để nạp vào bo tớ làm.

Đầu tiên thì làm vài thứ đơn giản thồi lên tới 2 MCU nói chuyện qua I2C, Rồi lên bluetooth, v.v. Energia có rất nhiều thư viện cho mấy thứ này nếu không muốn tự viết thư viện.

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                        Chúc vui và thành công
                        bác nói em giàu....quan cho em hóa thật sự em rất lơ mơ không biết bắt đầu từ đâu...nửa muốn học cơ bản của arduino để sáng tạo, nửa muốn học đk hồng ngoại của thiết bị thông qua relay, rồi nghĩ tới sóng vô tuyến.bây giờ em quá rối vì vốn lập trình chỉ ở mức số 0 dẫu biết phải bắt đầu từ cái dể, cái cơ bản trước ,gặp cái máy tính....,các bác cho e lời khuyên là nên học như thế nào .

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết

Bác muốn học và chơi như tớ thì dùng MCU MSP430. Rẻ tiền (không rõ tại VN ra sao). Cần một cái launchpad MSP430G chừng 10 USD (nhiều khi có chừng 6 USD). http://www.ti.com/tool/msp-exp430g2

Phần mềm thì dùng IDE của TI hay dùng C từ Energia http://energia.nu/

Bác biết căn bản lập trình thì chừng vài tiếng đồng hồ là biết làm chớp LED, PWM, v.v.

Sau đó thì mua MCU về rồi tự làm tại nhà mà chơi và học thêm.

Hình dưới là tớ dùng MSP430 LaunchPad để nạp vào bo tớ làm.

Đầu tiên thì làm vài thứ đơn giản thồi lên tới 2 MCU nói chuyện qua I2C, Rồi lên bluetooth, v.v. Energia có rất nhiều thư viện cho mấy thứ này nếu không muốn tự viết thư viện.

bạn ở đâu thế ....cho mình sđt thoại kb nhe

Comment

Muốn làm gì thì cũng phải viết cho đúng chính tả đã. Viết trên C mà không đúng chính tả thì có là giáo sư cũng như cửu vạn thôi.
                            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

bạn ở đâu thế ....cho mình sđt thoại kb nhe

Tớ ở nước ngoài. Bác muốn gì thì cứ hỏi tại đây vì nếu tớ không biết (đa số là không biết) thì các mem khác sẽ trả lời cho bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

Thanhvu93 Tìm hiểu thêm về Thanhvu93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X