Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần cao nhân giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần cao nhân giúp đỡ

Em có cái quạt tản nhiệt 12v 0.9a.... bây giờ em có thể giảm 0.9a của quạt xuống còn 0.5 được không ạ. Và làm bằng cách nào ạ.... Nguồn em sài nguồn vi tính 12v 5A

Nguyên văn bởi aomuahieu Xem bài viết
    Em có cái quạt tản nhiệt 12v 0.9a.... bây giờ em có thể giảm 0.9a của quạt xuống còn 0.5 được không ạ. Và làm bằng cách nào ạ.... Nguồn em sài nguồn vi tính 12v 5A
    Cách 1: đơn giản là mắc nối tiếp trở với quạt. Kiếm con trở 10 ohm - 5W gì đấy. Muốn chính xác 0,5A thì dùng biến trở công suất 5W.
    Cách 2. Mua 1 cái module hạ áp (LM2596 chẳng hạn) hạ áp xuống hơn 6V cấp cho quạt.

Comment

hạ áp ko khả thi, dùng bộ điều tốc quạt lắp cho máy tính để bàn ok.

Comment

bạn mua cái mạch buck để hạ áp ấy khoảng đôi 3 chục ngàn gì đó nó có biến trở tùy chỉnh muốn nhanh chậm bao nhiu cũng được. bạn bít xíu về điện tử thì có thể lắp mạch đa hài gồm 2 tran rùi dùng 1 tran hoặc mosfet để kích xung cấp cho mô tơ khi ấy tốc độ mô tơ được điều chỉnh tại biến trở mắc ở mạch đa hài...

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
          hạ áp ko khả thi, dùng bộ điều tốc quạt lắp cho máy tính để bàn ok.
          Bạn nghĩ bên trong cái quạt nó có mạch ổn áp à mà hạ áp ko khả thi? Mạch điều tốc thực chất cũng chỉ là mạch hạ áp mà thôi.

Comment

Ráp mạch điều chỉnh điện áp dùng LM317 đơn giản và hiệu quả với quạt giải nhiệt .

Comment

Về tác giả

Collapse

aomuahieu Tìm hiểu thêm về aomuahieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X