Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Vẽ lại sơ đồ mạch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Vẽ lại sơ đồ mạch

Em mới học về mạch đc 2 buổi. Thầy phát cho một bảng mạch và yêu cầu vẽ lại sơ đồ mạch + nêu chức năng của mỗi linh kiện trong mạch.
    Thực sự là chưa có ai hướng dẫn e cách vẽ mạch như nào, kể cả thầy luôn ạ. Nên em rất mong được mọi người giúp đỡ

Đúng là ông thầy chơi ác rồi, mình có thể thiết kế mạch mà nhìn vào cái ma trận đó còn hoa cả mắt mũi nữa là mới học được có 2 buổi thì kí hiệu con transistor và Opam có thể còn chưa biết nữa là!!!!

Comment

Nhìn cái mạch như moi ở đống rác ra vậy ? Thầy kiểu gì không biết ... Bộ giáo dục có những ông thầy thế này đúng là ... một ổ dột nát.
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nhìn thấy cái này, chỉ muốn nói tiếng Đan Mạch.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Đúng là ông thầy chơi ác rồi, mình có thể thiết kế mạch mà nhìn vào cái ma trận đó còn hoa cả mắt mũi nữa là mới học được có 2 buổi thì kí hiệu con transistor và Opam có thể còn chưa biết nữa là!!!!
          Opam là cái gì ạ @@

Comment

Lúc mới thấy cái bài post này mình cũng tính vào comment vài câu thật lòng nhưng ngại vạ miệng gây hiểu lầm, nào ngờ sau vài ngày vào coi lại thấy các tiền bối nói toẹt hết cả ra. Test board loại cắm và hàn trực tiếp giờ rẻ, đẹp, và chất lượng lắm. Cái này của ông thầy mình ko biết nên gọi là gì nữa.... có khi nó có trước giải phóng nữa là. Nói thiệt tuy sống với điện tử kha khá năm rồi mà nhìn cái này mình thấy hãi hùng cả người .
            Tuy nhiên cũng có thể cứu được nếu bạn chịu khó lấy bút xóa trắng vẽ lại cái đường mạch mặt sau vào mặt có linh kiện cho anh em thấy, chân cẳng linh kiện lộn xộn quá bạn ngồi cạo sạch bóng lại, tách ra rõ ràng, chụp hình lại cho rõ ràng thì mọi người giúp tiếp. Bản thân bạn chụp cái hình đó bạn có đọc được tên tuổi và thông số linh kiện ko? Nếu ko thì làm sao người khác đọc được?
            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi Blue06 Xem bài viết
              Opam là cái gì ạ @@
              Không sai mà lại!!!
              Bạn xem con vuông vuông có 8 chân ở bảng mạch nhỏ ấy, rất có thể nó có số 741, thì đúng là con Op-am, là mạch "khuếch đại thuật toán". Kí hiệu con này là hình tan giác cân có đỉnh nằm ngang, cạnh đối diện đỉnh vẽ 2 gạch tượng trưng cho 2 lối vào, đỉnh nó vẽ 1 gạch là đầu ra.
              Thấy chưa, rối rồi phải không, google cụm từ trong ngoặc kép thì rõ thôi.

Quả đúng là cái bảng mạch này có trước 1975, thời thày đi học điện tử mà còn giữ được tới giờ, thật khâm phục thày của bạn!

Comment

ông thầy có đồ quý vậy mà đưa cho học sinh phá uổng thật, hàn mấy chục năm mà mấy cái pad hàn nó không hư
                cái miếng board có chân cắm IC màu mạch in đó cũng thuộc loại lâu năm à

Comment

Về tác giả

Collapse

Blue06 Tìm hiểu thêm về Blue06

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X