Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Anh em trợ giúp đấu mạch điện: không gây đoản mạch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Anh em trợ giúp đấu mạch điện: không gây đoản mạch

Mình đang mày mò chế con xe tải điều khiển bằng bìa cát tông cho con, Mình dùng một động cơ giảm tốc, nối dây vào tay cầm điều khiển, tay cầm mình dùng 2 cục pin, 2 công tắc, một cái tiến một cái lùi,
    vấn đề là 2 công tắc ko đc ON cùng một lúc, sẽ gây đoản mạch, vậy anh em xem giúp tớ xem có cách mắc nào khác không, hoặc dùng cái gì để con chơi ON 2 công tắc 1 lúc không gây đoản mạch pin, gây nguy hiểm!
    Cách mắc như trong Video ạ!

Chào bạn @xukameomeo.
    Cái bạn đang cần là mạch để đảo chiều nguồn cấp cho động cơ thôi. Vì bạn đang dùng là động cơ 1 chiều nên sẽ quay thuận và quay nghịch tùy theo chiều điện áp bạn cấp vào nó.
    Nếu bạn muốn dễ làm thì ra mấy cửa hàng người ta sửa điện hay có cửa hàng điện tử nói mua công tắc hành trình là ok. Dùng 2 cái mới được nhé.
    Mạch bạn lắp như này. Nếu bạn không mua được thì nói lại mình chỉ bạn chế công tắc đó cho.

Comment

Chào bạn .... bạn chỉ cần 1 cái công tắc 3 cực với 3 vị trí tay gạt nhé .... gắn chân chung của công tắc vào động cơ ... còn chân 2 ngả của công tắc gắn vào 2 phía đầu nguồn âm và dương ở đường mạch trên và dưới .... như vậy bé gạt công tắc về phía nào thì sẽ chọn nguồn phía đó và nhả nguồn phía còn lại .... không bao giờ chập được .... còn nếu gạt về giữa thì xe dừng
      |

Comment

Về tác giả

Collapse

xukameomeo Tìm hiểu thêm về xukameomeo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X