Thông báo

Collapse
No announcement yet.

THẮC MẮC VÊ IC 4013 DÙNG LÀM MẠCH ĐẾM KHÔNG ĐÔNG BỘ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• THẮC MẮC VÊ IC 4013 DÙNG LÀM MẠCH ĐẾM KHÔNG ĐÔNG BỘ

EM ĐANG LÀM MỘT MẠCH ĐẾM KHÔNG ĐỒNG BỘ DÙNG 2 DELAY FLIP-FLOP Ở TRƯỜNG NHƯNG KHI MẮC MẠCH XONG THÌ LED 7 ĐOẠN CHỈ HIỆN SỐ 3 TỨC LÀ ĐẦU Q1 VÀ Q2 Ở MỨC CAO, EM KHÔNG HIỂU TẠI SAO , CÁC BÁC GIÚP EM VỚI , THANK CÁC BÁC NHIỀU.
    Attached Files

Chào bạn ... mình đã trả lời bạn ở bên kia rồi .... mình bổ sung thêm nữa là : bạn cần hết sức quan tâm vấn đềm nguồn phát xung của bạn có chuẩn không ... nếu xung do ic555 thì tốt nhưng xung do nút ấn thì tạp lắm đấy ... nhấn 1 phát ra hàng chục hàng trăm hàng ngàn xung đó ....
    |

Comment

nếu led 7đoạn của bạn là loại mass chung thì các đầu ra cần có trở nối lên dương, nếu là +Vcc thì cần có trở nối mass. cái này để xác định rõ ràng trạng thái đầu ra, trở có giá trị lớn hay nhỏ ko quan trọng bởi vì nó chỉ cần khép mạch là được. tương tự thế thì tùy loại ic mà đầu ra ta cần cầu nối kiểu như trên ( một số được tích hợp sẵn, một số thì không ). cũng như vậy nếu bạn lắp các cổng số bằng ddiode và trở cũng cần cầu như vậy để thiết lập trạng thái rõ ràng hoặc là nối mass hoặc là nối Vcc chứ ko có trạng thái lửng lơ. khi mô phỏng các phần mềm hầu như mặc định linh kiện số chỉ có hai trang thái vì vậy nó luôn mô phỏng đúng

Comment

Nguyên văn bởi tuyendtk3 Xem bài viết
        Chào bạn ... mình đã trả lời bạn ở bên kia rồi .... mình bổ sung thêm nữa là : bạn cần hết sức quan tâm vấn đềm nguồn phát xung của bạn có chuẩn không ... nếu xung do ic555 thì tốt nhưng xung do nút ấn thì tạp lắm đấy ... nhấn 1 phát ra hàng chục hàng trăm hàng ngàn xung đó ....
        chào bác em đã nối tất cả các chân của ic 4013 qua điện trở 1 M rồi mà led vẫn hiển thị số 3
        em đo tín hiệu của chân ra Q của flip-flop thì vẫn ở mức cao chứ ko thay đổi vậy các bác nào có cao kiến gì mong giúp đỡ cho em vì em cũng gần tới deadline rồi, thank các bác

Comment

Nguyên văn bởi vo_danh_00 Xem bài viết
          nếu led 7đoạn của bạn là loại mass chung thì các đầu ra cần có trở nối lên dương, nếu là +Vcc thì cần có trở nối mass. cái này để xác định rõ ràng trạng thái đầu ra, trở có giá trị lớn hay nhỏ ko quan trọng bởi vì nó chỉ cần khép mạch là được. tương tự thế thì tùy loại ic mà đầu ra ta cần cầu nối kiểu như trên ( một số được tích hợp sẵn, một số thì không ). cũng như vậy nếu bạn lắp các cổng số bằng ddiode và trở cũng cần cầu như vậy để thiết lập trạng thái rõ ràng hoặc là nối mass hoặc là nối Vcc chứ ko có trạng thái lửng lơ. khi mô phỏng các phần mềm hầu như mặc định linh kiện số chỉ có hai trang thái vì vậy nó luôn mô phỏng đúng

Em nghĩ bác nối đầu vào để xác định trạng thái rõ ràng thì đúng rồi .... nhưng đầu ra ic giải mã 7 thanh đến led 7 thanh bác nối trở làm gì ... đầu ra ic giải mã lúc nào chẳng mạnh ... còn phải dùng thêm trở để hạn dòng cho led nữa là khác .
          |

Comment

Nguyên văn bởi quoctienbk15 Xem bài viết
            chào bác em đã nối tất cả các chân của ic 4013 qua điện trở 1 M rồi mà led vẫn hiển thị số 3
            em đo tín hiệu của chân ra Q của flip-flop thì vẫn ở mức cao chứ ko thay đổi vậy các bác nào có cao kiến gì mong giúp đỡ cho em vì em cũng gần tới deadline rồi, thank các bác
            Bên kia mình đã dặn bạn dùng điện trở khoảng vài k đến 10k thôi mà bạn chơi 1M thì không thể nào giúp xác định rõ ràng mức lô gic và chống nhiễu không trung, nhiễu nguồn, nhiễu các loại được ....

THứ 2 là khi nối trở thêm vào phải căn cứ chức năng của chân đó là gì để mà biết phải nối lên 1 hay về 0 ... nếu chức năng chân không muốn nó tác động thì nối vào đâu tùy theo chức năng tác động của nó là mức cao hay mức thấp .
            |

Comment

Về tác giả

Collapse

quoctienbk15 Tìm hiểu thêm về quoctienbk15

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X