Thông báo

Collapse
No announcement yet.

(Khóa Luận) Giúp đỡ vè mạch điều khiển tốc độ động cơ DC 12V có tải.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• (Khóa Luận) Giúp đỡ vè mạch điều khiển tốc độ động cơ DC 12V có tải.

Em không phải là SV điện tử nên không rành. Đồ án sắp nộp rồi mà mạch điện này nó hành em 2 tuần chưa xong.
    Mong mọi người giúp đỡ em.
    Em có sơ đồ mạch điện như sau.
    VTA có điện áp 0.3V đến 4V. em dùng để điều khiển tốc độ tăng giảm của động cơ DC 12V. Còn biến trở 10K em dùng để tạo tải cho động cơ DC.
    Em dùng D718 Transistor C2383 và IC LM358. V tăng khoảng 5V đến 10V nhưng áp bị tiêu hao quá làm động cơ không mạnh so với em thử vào nguồn Acqui 12V.
    Có cách nào làm mạch mà ít tiêu hao công suất không ạ?

Điều khiển tốc độ thì phải có cảm biến tốc độ.
    chứ bạn định dựa vào điện áp hoặc dòng điện thì ko thể chính xác đc.
    Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
    Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

Nguyên văn bởi Khanh1096 Xem bài viết
      Em không phải là SV điện tử nên không rành. Đồ án sắp nộp rồi mà mạch điện này nó hành em 2 tuần chưa xong.
      Mong mọi người giúp đỡ em.
      Em có sơ đồ mạch điện như sau.
      VTA có điện áp 0.3V đến 4V. em dùng để điều khiển tốc độ tăng giảm của động cơ DC 12V. Còn biến trở 10K em dùng để tạo tải cho động cơ DC.
      Em dùng D718 Transistor C2383 và IC LM358. V tăng khoảng 5V đến 10V nhưng áp bị tiêu hao quá làm động cơ không mạnh so với em thử vào nguồn Acqui 12V.
      Có cách nào làm mạch mà ít tiêu hao công suất không ạ?
      bạn thiết kế mạch điều khiển áp mà không đúng nguyên lý mạch nên hiệu quả không có ,mạch bị sai rất nhiều ,các transistor cấp nguồn cho tải mắc kiểu này thì áp ra đến mô tơ đều tùy thuộc vào áp ở chân B (cặp darlington ,và con D718 lấy nguồn dương 12V) con D718 lấy nguồn kiểu đó đòi hỏi dòng cấp cho nó phải lớn ,mà con trở 4k7 tại chân nguồn 12v đến con transistor trước đó sẽ không đủ cấp dòng do cách thiết kế sai nên D718 đưa điện ra rất ít ,và ở mạch LM 358 phía cặp darlington đưa áp ra không cao được đến 12v (do mạch OPAMP) xuất ra thấp nên áp dương đến mô tơ thấp . bạn nên tham khảo các mạch điện khác để dễ thành công hơn .

Comment

mục đích của bác là điều khiển động cơ 12v, chạy nhanh- chậm

dùng con ne555 như này nè, ráp là chạy
        Attached Files

Comment

mình dùng cảm biến tốc độ động cơ để điều khiển. mình đang thử IRF540N. cái mạch này thầy cho mà mình mắc vào dòng yếu quá nên DC12V chạy yếu

Comment

Mình dùng mạch này điều khiển động cơ DC12V.
            VTA thay đổi áp 0.3V đến 4.5V
            TẢI điện áp thay đổi từ 2V đến 12V
            Mạch chạy một lúc là nướng FET như nướng ngô. mọi người cho em ý kiến ạ.

Comment

Nguyên văn bởi Khanh1096 Xem bài viết
              Mình dùng mạch này điều khiển động cơ DC12V.
              VTA thay đổi áp 0.3V đến 4.5V
              TẢI điện áp thay đổi từ 2V đến 12V
              Mạch chạy một lúc là nướng FET như nướng ngô. mọi người cho em ý kiến ạ.
              Mạch của anh không có chạy được cháy là phải. Coi cái mạch dùng con 555 có bác nào gởi rồi đó. Đổi con Q1 dùng FET. Nếu chạy không nổi thì mặc nói tiếp với con FET driver

Comment

Về tác giả

Collapse

Khanh1096 Tìm hiểu thêm về Khanh1096

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X