Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác cho em hỏi board mạch trong các sản phẩm công nghệ là loại gì ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác cho em hỏi board mạch trong các sản phẩm công nghệ là loại gì ?

Như tiêu đề ở trên ấy ạ. Em thấy tất tần tật các sản phẩm từ đèn bàn, điện thoại, ô tô đồ chơi. Nó đều dùng một board mạch khác mà không dùng board Arduino. Các bác có thể chỉ cho em giờ sản phẩm của em làm từ board Arduino thì muốn thành board theo kiểu riêng cho nhỏ gọn hơn thì mình phải làm thế nào ạ. Cảm ơn các bác.

Mình thấy câu hỏi nó không được logic cho lắm.
    Mỗi sản phẩm nó có board mạch khác nhau tùy chức năng và người thiết kế nó thôi.
    Bác đang làm mạch gì, dùng ic số hay ic lập trình ( à arduino là chắc bác đang mua cái kit sẵn của người ta về rồi nối dây ra để code cho sản phẩm của bác đúng ko )
    Nếu bác muốn làm board mạch của riêng bác ( nhỏ gọn, đáp ứng yêu cầu ) thì cần hiểu sơ đồ mạch mà bác muốn thiết kế, sau đó chọn IC nhỏ gọn theo yêu cầu ,vẽ mạch làm mạch, mua linh kiện về hàn, code .... vv
    À, arduino cũng chỉ là 1 con vi điều khiển thôi, có rất nhiều con vi điều khiển khác mạnh hơn arduino rất rất nhiều, nên không phải ai cũng dùng arduino đâu bác

Comment

Câu hỏi tối nghĩa quá.

Comment

Ý em là để làm board riêng thì cần những gì, nếu như ban đầu em làm bằng Arduino rồi thì sau này muốn board nó nhỏ hơn (vì có 1 số chỗ trên Arduino em không dùng) thì em cần những bước gì để làm ra 1 board riêng ấy

Comment

Nguyên văn bởi telephonefg Xem bài viết
          Ý em là để làm board riêng thì cần những gì, nếu như ban đầu em làm bằng Arduino rồi thì sau này muốn board nó nhỏ hơn (vì có 1 số chỗ trên Arduino em không dùng) thì em cần những bước gì để làm ra 1 board riêng ấy
          Cần vẽ lại mạch sau đó chạy pcb xong thì tự làm mạch đồng hay mang file pcb ra làm ngoài .

Comment

Nguyên văn bởi telephonefg Xem bài viết
            Như tiêu đề ở trên ấy ạ. Em thấy tất tần tật các sản phẩm từ đèn bàn, điện thoại, ô tô đồ chơi. Nó đều dùng một board mạch khác mà không dùng board Arduino. Các bác có thể chỉ cho em giờ sản phẩm của em làm từ board Arduino thì muốn thành board theo kiểu riêng cho nhỏ gọn hơn thì mình phải làm thế nào ạ. Cảm ơn các bác.
            Với câu hỏi này thì thật ra cũng không khó thực hiện.
            Nhưng bạn cần hiểu bản chất của 1 mạch Arduino bao gồm những gì.
            Đa phần vi điều khiển của Aduino cũng không có gì nhiều. Chủ yếu là vi điều khiển AVR bạn phải hiểu còn Arduino thực ra cũng là một mạch build thêm nguồn và các ic ngoại vi, chuyển đổi, mã hóa dữ liệu thêm vào để hỗ trợ cho AVR mà thôi.
            còn cái ngôn ngữ mà bạn viết cho Arduino thực ra chỉ là các thư viện mở bao gồm các hàm đã được build sẵn dược trên cấu trúc ngôn ngữ lập trình AVR mà thôi. Các thư viện này giúp các bạn không cần quá mất công trong việc thực hiện các thao tác lập trình trên AVR mà thôi.

Nên tóm lại đẻ thực hiện điều mà bạn mong muốn thì chỉ có 1 cách là bạn hãy nghiên cứu kỹ về AVR mà mạch Arduino của bạn đang sử dụng thì bạn sẽ tự nghĩ ra được cách làm mà thôi.

Comment

Arduino là thiết kế mở.
              Lấy cái thiết kế của nó về (sơ đồ nguyên lý, mã nguồn chương trình ...)
              Vẽ lại sơ đồ nguyên lý, chỉnh theo yêu cầu cá nhân mình.
              Vẽ lại bảng mạch in.
              Chỉnh sửa mã nguồn chương trình theo ý mình.
              Cứ thế làm thôi.

Để so sánh với các sản phẩm công nghệ thương phẩm thì xa vời lắm. Đa phần (tất nhiên không phải tất cả) được thiết kế từ đầu bởi người chuyên nghiệp, thường được đào tạo bài bản và có kinh nghiệm. Trải qua thử nghiệm thực tế với vô số chỉnh sửa, bổ sung ... mới ra sản phẩm cuối cùng được. Người chuyên nghiệp cũng có khi dùng Arduino, nhưng chỉ ở mức tham khảo và làm mẫu prototype cho nhanh, ít khi bưng nguyên bảng mạch Arduino vào sản phẩm cuối.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Để làm thì không khó.
                1. Bạn mua bộ mạch nạp chip adruino
                2. Bạn viết code, găm mấy con chip đó vào và nạp code cho chúng, nạp xong rút ra bỏ túi.
                3. Bạn kiếm dùm một anh chàng sinh viên năm cuối hoặc mới ra trường nào đó học điện tử, nhờ vẽ dùm làm dùm board mạch theo yêu cầu của bạn, anh chàng chắc chắn cũng đủ sức hàn giúp bạn mấy con chip vào mạch. Tất nhiên là sẽ tốn một khoản phí nhưng không đáng kể.
                4. Đem sản phẩm ra ngắm nghía và lắp đặt.

Nếu bạn muốn đơn giản hơn thì chỉ cần mua bộ Pro Mini Atmega168P hay Pro Mini ATMEGA328, nó là bộ tối thiểu không có chip nguồn, cổng, ... giá chỉ tầm 20.000VNĐ/con và bảo đảm rẻ hơn nhiều so với việc bạn tự làm. Lưu ý con Pro Mini Atmega168P không chạy được với một số mạch như là module sóng radio, con Pro Mini ATMEGA328 mắc hơn khoảng vài k nhưng chạy ngon hơn, bộ nhớ lớn hơn.

Nếu muốn nhỏ hơn nữa thì bạn mua con Attiny85 nhỏ chỉ bằng móng tay với đầy đủ giao tiếp USB và chip nguồn nhưng chỉ có 6 pin. Giá cũng chỉ tàm 20.000VNĐ?con

Comment

Về tác giả

Collapse

telephonefg Tìm hiểu thêm về telephonefg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X