Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Vấn đề thu phát siêu âm và linh kiện thu phát

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Vấn đề thu phát siêu âm và linh kiện thu phát

Chào mọi người,

Mình có một số vấn đề về phát và thu sóng siêu âm, mong mọi người giúp đỡ.
    Bản ngắn gọn: Làm sao tạo một mạch phát siêu âm và một mạch thu siêu âm để phát và truyền trong chất rắn? Loa loại nào vừa nhỏ vừa phát được tần số 40kHz?
    Bản chi tiết:
    Mình muốn phát siêu âm vào một chất rắn và nhận sóng phản xạ từ đó. Vì phải truyền sóng vào thẳng chất rắn, nên cảm biến khoảng cách là vô dụng, vì thiết kế của nó có một lớp che chắn bảo vệ. Mình đã lấy đồ nạy ra, và được hai chân cấp tín hiệu cho bộ phát và một cái đầu phát đã bị hỏng (do quá trình bạo lực nạo ra). Theo mình tìm hiểu thì cái loa đó là loa áp điện. Mình lên mạng tìm thì ngoài Nhật Tảo có cái loa áp điện, loa gốm, kích thước 25mm, không biết có phát được sóng âm với tần số 40kHz hay không? Nếu có thể sử dụng lại mạch của cảm biến khoảng cách SR04 thì tốt, nhưng nếu không, có lẽ mình phải tự làm một mạch phát và thu siêu âm, trong trường hợp đó, mọi người có thông tin nào hữu ích có thể giúp đỡ không?
    Vấn đề của mình xuất phát từ việc tìm một lỗ hổng bị che bởi một tờ giấy mỏng, kiểu như bị trũng xuống so với hai bên.
    Cảm ơn mọi người đã dành thời gian đọc.

Mỗi đầu siêu âm chỉ phát được công suất lớn nhất tại một tần số cố định thôi bạn ah. Đây là đặc tính cộng hưởng của gốm áp điện.
    Để dò được khoảng cách xa thì bạn cần công suất lớn, để dò kích thước nhỏ hơn bạn cần tần số lớn hơn.
    Còn mua thì Ali hô hô nhé: https://www.aliexpress.com/item/1Pcs...ceBeautifyAB=0

brg!
    Đam mê là sức mạnh vượt qua tất cả, mỗi ngày ...

Comment

Về tác giả

Collapse

kuro075 Tìm hiểu thêm về kuro075

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X