Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin hỗ trợ về mạch lm 317

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin hỗ trợ về mạch lm 317

em có tập tành lắp mạch nguồn đơn giản dùng lm317 khi lắp thực tế không biết sai ở đâu mà con triết áp cứ bốc khói khi xoay núm vặn ạ và áp không thấy thay đổi ạ.
    Mong mọi người xem giúp em với.

Mình thấy trên sơ đồ đánh số chân của LM317 sai rồi! Đúng là 1-ADJ, 2- VO, 3-VI.

Comment

Nguyên văn bởi dohainamhn Xem bài viết
      em có tập tành lắp mạch nguồn đơn giản dùng lm317 khi lắp thực tế không biết sai ở đâu mà con triết áp cứ bốc khói khi xoay núm vặn ạ và áp không thấy thay đổi ạ.
      Mong mọi người xem giúp em với.
      có thể bạn đã lắp sai vị trí chân LM 317 rồi , vì trên sơ đồ mạch đã thấy sai , chân 1 là chân ADJ , chân 2 là chân OUT, chân 3 là chân IN , nhưng trên sơ đồ chân 1 là OUT, chân 2 là ADJ. bạn xem lại ,

Comment

em lắp theo datasheet ạ nên chắc cắm chân ic là đúng còn cái triết áp em ko biết đúng ko. triết áp e cho 1 đầu vào chân adj IC 2 đầu kia nối lại với nhau xuống mass

Comment

Đôi khi gặp cái mạch nó đánh số chân lung tung chứ không theo thứ tự. Thí dụ như ở đây:
          Nguyên văn bởi Trietnguyen Xem bài viết
          .
          Tốt nhất bạn chụp hình mạch thật xem có sai gì không, nguồn vào mấy vôn? Không loại trừ nguyên nhân IC chết.
          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi dohainamhn Xem bài viết
            em lắp theo datasheet ạ nên chắc cắm chân ic là đúng còn cái triết áp em ko biết đúng ko. triết áp e cho 1 đầu vào chân adj IC 2 đầu kia nối lại với nhau xuống mass
            Cái chân chiết áp thay vì nối thẳng xuống mass thì nối tiếp qua điện trở 4k7 hay 10 k rồi thử lại nếu không bốc khói nữa thì bạn suy nghĩ 1 tý sẽ biết lý do .

Comment

dohainamhn Nếu bạn đã lắp đúng chân như sơ đồ bạn vẽ thì về sơ đồ đã chính xác nó bốc khói là do bạn chọn giá trị điện trở R1 nhé

Comment

tại sao lại vậy ạ R1 của em là 1k ạ. nguồn em qua biến áp 24v 5A ạ. chiều nay e cho qua nguồn pin 9V thì hoat động bình thường ạ.triết áp em dùng là loại triết áp đơn có ghi B20k ấy ạ. em thử đi thử lại rùi chỉ cháy con triết ạp thui ạ. em bị chết 4 con rùi

Comment

Thế bạn có đặt câu hỏi tại sao Điện thế 24v thì con chiếc áp lại bốc khói mà 9V thì lại không?
                  Vấn đề ở đây là khả năng chịu dòng của con chiếc áp này ( nếu cùng công suất thì con chiếc áp 20K và 5K thì con nào chịu dòng tốt hơn đương nhiên là con 5K rồi. =>giá trị R1 chưa phù hợp.Nếu vẫn giử chiếc áp 20K thì nên tính lại R1.Theo datasheet khuyến nghị thì R1 =240Ohm nhé

Comment

R càng lớn thì dòng càng nhỏ, không cần thay 240 Ôm vô đâu.

Đúng là khó hiểu thật vì dù áp 9V hay 35V thì dòng qua chiết áp cũng không đổi (I=Vref/R1) vậy mà chủ thớt gắn vô biến áp lại cháy. Chẳng lẽ mắc ngược nguồn?
                    sau.ph

Comment

Thế 9V,35V dòng qua triết áp là như nhau, vậy 24V là khác nên bóc khói chiết áp hả bác

Comment

Dòng qua vr là bao nhiêu cứ tính ra là biết.

Chủ thớt kiểm tra lại tản nhiệt 317 có bị chạm với cái gì không nhé.
                        sau.ph

Comment

cái này em lắp trên cái test board màu trắng lên chưa lắp tản nhiệt. nguồn em là cái biến áp đối xứng 24v ấy ạ. em nghĩ do nguồn em mắc sai chăng. em mắc 2 chân AC của diot cầu vào 2 đầu 24v và chỉ dung chân dương của diot cầu còn chân âm em bỏ ko mắc vào đâu có đúng ko ạ.

Comment

Mắc như vậy cũng được. Nhưng còn tụ lọc nguồn và mass bạn gắn như thế nào?
                            sau.ph

Comment

mass em lấy từ đầu 0v của biến áp các chân âm của tụ lọc nguồn em cho hết xuông mass ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

dohainamhn Tìm hiểu thêm về dohainamhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X