Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin hỗ trợ về mạch lm 317

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Bao Anh Xem bài viết
    Thế 9V,35V dòng qua triết áp là như nhau, vậy 24V là khác nên bóc khói chiết áp hả bác
    Bạn nói vui hay nói thật đó? Ý người ta là dù nguồn vào bao nhiêu thì cũng thế chứ ko phải chỉ có 2 mức áp đó .

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
      R càng lớn thì dòng càng nhỏ, không cần thay 240 Ôm vô đâu.

Đúng là khó hiểu thật vì dù áp 9V hay 35V thì dòng qua chiết áp cũng không đổi (I=Vref/R1) vậy mà chủ thớt gắn vô biến áp lại cháy. Chẳng lẽ mắc ngược nguồn?
      Đã phát hiện ra nguyên nhân!
      I = Vref/R1 là dòng qua R1 chứ không phải qua chiết áp bởi vì Vref = Vout - Vadj, áp này đặt vào 2 chân R1.
      Cũng chính vì Vref = Vout - Vadj => Vadj = Vout - Vref, mà Vref à hằng số nên khi tăng Vout thì Vadj tăng, mà Vadj đặt giữa 2 đầu chiết áp => chiết áp có thể bị quá công suất khi tăng Vout.
      Vậy giải pháp là chọn chiết áp có công suất lớn hơn hoặc chọn cả R1 và chiết áp có trị số lớn hơn.

Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	506
Size:	16.5 KB
ID:	1705010

Comment

Dòng qua R1 cũng là dòng qua chiết áp vì dòng chân adj rất nhỏ.

Muốn Vout tăng thì phải vặn chiết áp sao cho chiều dài thanh biến lớn lên -> toả nhiệt tốt hơn, không thể cháy được.

Mình đoán là chân Adj bị chạm với chân In hoặc Out. Khi giảm biến trở áp không giảm nên dòng tăng -> cháy.

Bây giờ chủ thớt thử mắc nối tiếp điện trở 10k với biến trở để khỏi bị cháy. Đo Vin, Vout, áp giữa chân Adj với chân Out ứng với các vị trí biến trở khác nhau xem thế nào rồi đoán tiếp.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Dòng qua R1 cũng là dòng qua chiết áp vì dòng chân adj rất nhỏ.

Muốn Vout tăng thì phải vặn chiết áp sao cho chiều dài thanh biến lớn lên -> toả nhiệt tốt hơn, không thể cháy được.

Mình đoán là chân Adj bị chạm với chân In hoặc Out. Khi giảm biến trở áp không giảm nên dòng tăng -> cháy.

Bây giờ chủ thớt thử mắc nối tiếp điện trở 10k với biến trở để khỏi bị cháy. Đo Vin, Vout, áp giữa chân Adj với chân Out ứng với các vị trí biến trở khác nhau xem thế nào rồi đoán tiếp.
          Uh xin lỗi mình nhầm hehe

Comment

Chủ thớt mò lâu nhỉ ban đầu mình nghĩ chủ thớt thiếu kinh nghiệm nên dùng chiết áp cúc áo hay trimmer trong mạch cái này chịu dòng rất kém dùng trong mạch trên không bền vì nối chỗ có áp tới mass nên đề nghị đấu thêm trở cho khỏi cháy rồi từ đó đo điện áp và suy luận ra bởi mạch lm 317 còn dễ ráp hơn mạch dao động 555 nhiều .

Comment

cảm ơn mọi người em chạy đc mạch này r. e thay con IC khac là đc ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

dohainamhn Tìm hiểu thêm về dohainamhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X