Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch dao động đa hài đơn ổn dùng IC NE555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch dao động đa hài đơn ổn dùng IC NE555

Chào các bác, số là em đang làm 1 đồ án mạch xung đề tài rất dễ là làm mạch dao động đa hài đơn ổn dùng IC 555, tưởng dễ nhưng khó ăn quá. tín hiệu của em nó không phải là hình vuông nữa mà thành 1 dạng kiểu như tụ nạp xả vậy( như hình) , đề tài yêu cầu độ rộng xung là 0.5s nên em chọn C=100uF và tính được R là 4k7(như hình). Ráp mạch cả chục lần rồi nên chắc ko phải do ráp sai, em làm mạch dao động phi ổn với con IC vẫn bình thường, em nghĩ là lỗi gì đó. Ai đã từng làm hay biết lỗi này mong chỉ giáo ạ. Em cám ơn!

Các bác giúp em với huhu

Comment

Hình mờ quá không thấy gì nhưng có thể là do oscillo đang để ở chế độ AC, chuyển sang mode đo DC là hết.
      sau.ph

Comment

quao. đúng thật bác à . cám ơn bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Hình mờ quá không thấy gì nhưng có thể là do oscillo đang để ở chế độ AC, chuyển sang mode đo DC là hết.
          cám ơn bác. Sẵn tiện cho em hỏi, điện trở chỗ chân 7 cho tụ xả qua dùng bao nhiêu là vừa ạ, em dùng nguồn 12V. Nó có ảnh hưởng gì tới mạch ko?

Comment

Khi chân 7 dẫn xuống mass thì R1 và R2 tạo thành cầu phân áp nạp cho tụ. Dĩ nhiên là điện áp ban đầu của tụ sẽ ảnh hưởng tới độ rộng xung: Ban đầu nếu tụ có áp lớn thì sẽ mau nạp đầy, xung sẽ ngắn.
            sau.ph

Comment

Khi chân 7 dẫn xuống mass thì R1 và R2 tạo thành cầu phân áp nạp cho tụ. Dĩ nhiên là điện áp ban đầu của tụ sẽ ảnh hưởng tới độ rộng xung: Ban đầu nếu tụ có áp lớn thì sẽ mau nạp đầy, xung sẽ ngắn.
              Tại trong sách có ghi, khi chân 7 nối mass thì tụ tụ sẽ xả qua chân 7 nên phải cần điện trở để hạn bớt dòng không làm hư IC, em chọn đại trở trên 1k thì độ rộng xung em tính toán lại bị giảm, em không biết chọn trở chỗ đó dưới 100 ôm thì có sao ko

Comment

Chọn R1 << R2 để tụ xả hết điện. Dùng 100 ôm được vì chân 7 có dòng max là 200mA, nhưng phải dùng trở khoảng 1W. Nếu không thì tăng trở R2 lên thật lớn thí dụ 470k và tụ 10uF.

Hoặc là mắc song song thêm tụ khoảng 100uF, hoặc là mắc nối tiếp thêm biến trở với R2 để chỉnh độ rộng xung...
                sau.ph

Comment

Chọn R1 << R2 để tụ xả hết điện. Dùng 100 ôm được vì chân 7 có dòng max là 200mA, nhưng phải dùng trở khoảng 1W. Nếu không thì tăng trở R2 lên thật lớn thí dụ 470k và tụ 10uF.

Hoặc là mắc song song thêm tụ khoảng 100uF, hoặc là mắc nối tiếp thêm biến trở với R2 để chỉnh độ rộng xung...
                  Vậy điện trở R2 nhỏ hơn bao nhiêu lần R1 là được bác. Thêm nữa thông số dòng max chân 7 200mA có thể tham khảo ở đâu, tại vì em cũng có thử tìm trong datasheet nhưng ko thấy. Cám ơn bác vì những thông tin rất hữu ích

Comment

R1 nhỏ hơn bao nhiêu lần là tuỳ ý người chọn thôi chứ không có qui định phải bao nhiêu.

Chân 7 200mA là mình nhớ như vậy. Xem lại datasheet thì không thấy nói bao nhiêu, chỉ nói là không cần điện trở hạn dòng (chắc bên trong nó hạn rồi). Tìm trên các forum thì thấy có chỗ nói 200mA, có chỗ nói chỉ có 35mA thôi ???
                    sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

lalauta Khó bỏ cuộc Tìm hiểu thêm về lalauta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X