Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Bài tập] Trợ giúp về Thiết kế Driver cho mosfet

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Bài tập] Trợ giúp về Thiết kế Driver cho mosfet

Em đang làm về thiết kế mạch driver cho mosfet. Anh chị cho em hỏi là các thông số của nguồn vào và của cuộn cảm L nối với cổng D của Fet là dựa vào datasheet, hay do mình lựa chọn ngẫu nhiên, hay là phải tính toán ạ. Em dùng LTspice để mô phỏng ạ.

Nguyên văn bởi tuongcam2012 Xem bài viết
    Em đang làm về thiết kế mạch driver cho mosfet. Anh chị cho em hỏi là các thông số của nguồn vào và của cuộn cảm L nối với cổng D của Fet là dựa vào datasheet, hay do mình lựa chọn ngẫu nhiên, hay là phải tính toán ạ. Em dùng LTspice để mô phỏng ạ.
    L nối với D và datasheet? Trong datasheet của mosfet thì làm gì có cái L nào? Nếu L nối với D thì hay gặp ở mạch boost (nâng điện áp), việc lựa chọn là tùy vào yêu cầu độ gợn áp, dòng bão hòa lõi từ...
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

L nối với D và datasheet? Trong datasheet của mosfet thì làm gì có cái L nào? Nếu L nối với D thì hay gặp ở mạch boost (nâng điện áp), việc lựa chọn là tùy vào yêu cầu độ gợn áp, dòng bão hòa lõi từ...
      Đây anh ơi. Hình mô phỏng của em đây ạ. Em muốn hỏi về cách chọn thông số cho con L2 và nguồn xung ạ.
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi tuongcam2012 Xem bài viết

Đây anh ơi. Hình mô phỏng của em đây ạ. Em muốn hỏi về cách chọn thông số cho con L2 và nguồn xung ạ.
        Mạch này là mạch gì? đâu có ứng dụng thực tế được đâu nên chọn thế nào là tùy bạn thôi

Nếu mạch như bên dưới mới phải quan tâm cái L
        Attached Files

Comment

Mạch này là mạch gì? đâu có ứng dụng thực tế được đâu nên chọn thế nào là tùy bạn thôi

Dạ vâng, thầy cho bọn em cái mạch có sẵn như thế này, bảo chỉ phải kiểm tra lại với con fet khác thôi ạ.
          Em cảm ơn anh.

Comment

Bác tính troll chủ thớt à , nếu chủ thớt mà đem nguyên câu của bác ra nói trên lớp là sẽ có 1 trận cười thoải mái .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Bác tính troll chủ thớt à , nếu chủ thớt mà đem nguyên câu của bác ra nói trên lớp là sẽ có 1 trận cười thoải mái .
              Hehe troll tí cho vui, mình nhớ ở 1 luồng nào đó cũng có người nói cái L khi nói đến cuộn cảm nên mình diễn lại tí ahihi

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Vậy anh có thể chỉ cho em cách tính được không ạ.

Comment

Như các bác bên trên đã để cập qua, chắc mạch em muốn làm là mạch Buck hoặc mạch Boost. Em coi qua hai bài này có chỉ cách tính L và C.

https://www.youtube.com/watch?v=_lmmFCp3Li0&t=2s

https://www.youtube.com/watch?v=KgvxfA18aD0&t=594s

Comment

Về tác giả

Collapse

tuongcam2012 Tìm hiểu thêm về tuongcam2012

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X