Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Về điều khiển động cơ dc trong vi xử lý

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Về điều khiển động cơ dc trong vi xử lý

Chào các bác, em gặp vấn đề như này. em muốn bật tắt máy bơm dc chỉ 5v thôi. em dùng ngõ ra msp430 cho qua module rờ le có opto cách ly luôn. Rờ le hoạt động bật tắt theo đúng như ngõ ra rồi. Chị là khi nối với động cơ thì cái lcd nối với port 1 của msp để hiện nhiệt độ lại bị nhiễu, chữ nhảy loạn xạ, xong mất hết chữ luôn. nói chung là mọi thứ trong đồ án em đều bình thường ( hiện nhiệt độ, độ ẩm) cho đến khi máy bơm chạy. Lần trước dùng BJT cũng vậy. em nghĩ dùng opto sẽ ko nhiễu nữa mà cũng ko được. Nhờ các bác giúp đỡ. Em cám ơn

cái module em mua https://icdayroi.com/module-1-relay-...ch-ly-kich-h-l

Comment

Đã dùng opto rồi thì không nên dùng nguồn chung, mua thêm cục nguồn 5V khác.
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
        Đã dùng opto rồi thì không nên dùng nguồn chung, mua thêm cục nguồn 5V khác.
        Đúng rồi bác, em dùng 1 nguồn khác cấp cho động cơ, nó cũn ko có tác dụng

Comment

trên cục relay có jumper đổi sang opto, bạn có chắc làm đúng chưa?
          Về phía vxl, nên gắn > 2 cái loại cap 0.1 micro farad (0.1uF) trên nguồn 5V.

Cách ly hoàn toàn là không dùng chung gnd nhé.
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
            trên cục relay có jumper đổi sang opto, bạn có chắc làm đúng chưa?
            Về phía vxl, nên gắn > 2 cái loại cap 0.1 micro farad (0.1uF) trên nguồn 5V.

Cách ly hoàn toàn là không dùng chung gnd nhé.
            gắn tụ thì em chưa thử, còn xuất tín hiệu ra mà ko nối gnd chung sao được bác?

Comment

Còn cái jump em gắn như vầy bác coi đúng chưa

Comment

Dùng SSR lả hoàn toàn cách ly không chung mass ,tuy modul out rờ le nhưng chỉ dùng tiếp điểm rở le để cấp nguổn kích cho rờ le hay SSR khác để chống nhiễu .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                  Dùng SSR lả hoàn toàn cách ly không chung mass ,tuy modul out rờ le nhưng chỉ dùng tiếp điểm rở le để cấp nguổn kích cho rờ le hay SSR khác để chống nhiễu .
                  Bác nói em chưa hiểu lắm. Giờ em bị vậy phải xử lý sao

Comment

Nguyên văn bởi lalauta Xem bài viết
                    Còn cái jump em gắn như vầy bác coi đúng chưa
                    jumper đó chỉ set cho tín hiệu từ vxl active high hoặc active low thôi.
                    Mãi đi tìm vàng.

Comment

cái nầy là bị phản hồi từ cuộn cảm trong relay làm vxl bị nhiễu spike, nhớ gắn cap .1uF thử xem. Có người nói bị hồ quang khi relay đóng mở.
                      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nó bị nhiễu vào LCD.
                        Cách khắc phục là làm dây LCD ngắn, đi riêng 1 chỗ, bọc chống nhiễu.
                        Tiếp điểm rơ le nối 1 con tụ đất dập nhiễu.

Không ghi lcd ngay trước hoặc sau khi đóng cắt rơ le để tránh nhiễu rơle tác động khi đang truyền dữ liệu.
                        Nếu vẫn không hết thì định kỳ init lại LCD. Hoặc cao hơn thì kiểm tra dữ liệu trên LCD sau khi ghi xem nó có giống nhau không. Nếu không giống thì init lại lcd.

Comment

Có gì đâu ạ. Anh dùng đi ốt xung nối tiếp trước tiếp điểm rơle động cơ và vài con tụ giấy lọc nhiễu là xong ạ...

Comment

Nguyên văn bởi lalauta Xem bài viết
                            Chào các bác, em gặp vấn đề như này. em muốn bật tắt máy bơm dc chỉ 5v thôi. em dùng ngõ ra msp430 cho qua module rờ le có opto cách ly luôn. Rờ le hoạt động bật tắt theo đúng như ngõ ra rồi. Chị là khi nối với động cơ thì cái lcd nối với port 1 của msp để hiện nhiệt độ lại bị nhiễu, chữ nhảy loạn xạ, xong mất hết chữ luôn. nói chung là mọi thứ trong đồ án em đều bình thường ( hiện nhiệt độ, độ ẩm) cho đến khi máy bơm chạy. Lần trước dùng BJT cũng vậy. em nghĩ dùng opto sẽ ko nhiễu nữa mà cũng ko được. Nhờ các bác giúp đỡ. Em cám ơn
                            Bạn thử dùng fet irf3205 để điều khiển

Comment

Bạn có thể lắp thêm bóng đèn led(có điện trở hạn dòng) song song với motor để báo hiệu khi motor quay.

Comment

Về tác giả

Collapse

lalauta Khó bỏ cuộc Tìm hiểu thêm về lalauta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X