Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ điều khiển nhiệt độ mini

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ điều khiển nhiệt độ mini

Chào các bác,
    Em dân hóa làm ở công ty hóa chất nhưng sếp nhờ làm bộ điều khiển nhiệt để nung và gữ nhiệt cho cốc đựng keo hot melt, em chưa có chút kiến nào nhưng cũng cố gắng tìm hiểu thì có tóm lại được thế này, các bác giúp em hoàn chỉnh với

1 Bộ điều khiển nhiệt
    2 Cảm biến vòng bởi em muốn nung 1 cái cốc đường kính khoảng 5 cm cao 1O cm
    3 SSR điều khiển PID

Em muốn nhiệt độ ổn định +/- 1 độ C
    Nhiệt nung lên khoảng < 2OO độ C và duy trì ở 1 nhiệt độ cố định nào đó thôi.
    Các bác tư vấn giúp em chọn hãng nào loại nào với ?

Em không biết còn thiết gì nữa không, vd như chọn dây dẫn sao, nguồn cấp cần có gì cho an toàn, hay có gắn thêm thiết bị gì cho an toàn không
    Mong các bác giúp em với!

Dạ chú mua loại nó dùng trực tiếp điện 220v ấy ạ. Các bộ thông thường thì khi đạt nhiệt độ ngắt giảm xuống vài độ nó mới hoạt động trở lại. Những decell giành cho thiết bị lạnh công nghiệp thì cài được nhiệt độ hoạt động trở lại nhưg cháu hông rõ là 1 độ thì có cài đc hông ạ. Tốt nhất chú gọi điện hỏi người bán hàng cho nhanh ạ. Bảo họ cài sẵn và lắp luôn cảm biến. Do 1 độ lên rơle sẽ đóng ngắt quá nhìu chú cần mua thêm cái rơle điện tử gắn thêm cho bền ạ...

Comment

- Bộ điều nhiệt mua loại hình khối chử nhật có hiển thị nhiệt từ cảm biến và nhiệt cài đặt nhiều tiền thì hàng hiệu như omron ít thì hàng tàu .
      - Cảm biến chọn loại có dây chống cháy
      Nguồn nhiêt là gì và cốc dày hay mỏng không rõ nên không tư vấn thêm được .

Comment

Vậy là thêm 1 con role điên tử và 1 con SSR nữa, còn gì nữa không bạn mèomướp
        bạn tuyennhan mình điện trở vòng để gia nhiệt cốc dày 1 mm thôi
        Mình muốn độ chính xác cao xíu và ít hỏng vặt nữa

Comment

Nguyên văn bởi Dththang Xem bài viết
          Vậy là thêm 1 con role điên tử và 1 con SSR nữa, còn gì nữa không bạn mèomướp
          bạn tuyennhan mình điện trở vòng để gia nhiệt cốc dày 1 mm thôi
          Mình muốn độ chính xác cao xíu và ít hỏng vặt nữa
          Chọn bộ đn có đầu ra cho ssr thì chỉ cần mua ssr thôi , dây nguồn cho hộp này là dây thường thôi vì không tải gì nặng .
          Dây cho điện trở là dây bọc amiang chống cháy , cảm biến nhiệt kẹp vào thành trong cốc .
          Độ chính xác cao nếu phối hợp với máy đo nhiệt chuẩn , dùng bộ này thì khi chỉnh 200 độ thì khi nhiệt từ cảm biến lên tới 200 sẽ ngắt nguồn kích ssr và khi nhiệt giảm còn 195-197 sẽ kích trở lại .

Comment

Hi tuyennhan, vì là ssr phải đóng ngắt nhiều có nhanh hỏng không, mình có cần thêm cái gì khác không theo kinh nghiệm của bạn. Với lại cho mình hỏi với 5tr thì đủ bộ này k ạ. cảm ơn bạn nhiều

Comment

5 trăm cũng làm được mà 5 nghìn thì cũng làm được ạ. Về điện tử thì hông ngại lắm chủ yếu ngại cái vỏ lắp ráp sao cho dễ nhìn an toàn và có thể là giữ nhiệt nữa ạ. Cháu thay mặt chú tuyen... nhận lời cảm ơn của chú để tí nữa lên lớp khoe cô giáo ạ...

Comment

Hi tuyennhan, vì là ssr phải đóng ngắt nhiều có nhanh hỏng không, mình có cần thêm cái gì khác không theo kinh nghiệm của bạn. Với lại cho mình hỏi với 5tr thì đủ bộ này k ạ. cảm ơn bạn nhiều
                Cái ssr chuyên dùng kết hợp với điện trở nhiệt đó dùng bền hơn rờ le , triac scr nhiều , nếu có súng hay đồng hồ đo nhiệt để kiểm tra thì làm cái nguồn dc chỉnh được 0-12 hay 0-30 cấp cho ssr sao cho không tắt nguồn thì cốc vẫn không quá nhiệt mong muốn thì khỏi cần mua hộp điều khiển .

Comment

Chủ thớt chưa biết gì về nguyên tắc điều nhiệt chắc chắn sai số sẽ rất nhiều.
                  Thí dụ cài đặt nhiệt độ là 200 độ . Đến 200 độ bộ điều nhiệt cắt nguồn nhưng nhiệt trong điện trở vẫn còn rất nóng sẽ tiềp tục gia nhiệt thêm vài độ nữa thí dụ 2 độ. Sau đó nhiệt độ hạ dần đến < 200 độ sẽ đóng ngụồn gia nhiệt trở lại.
                  Quá trình gia nhiệt này có đồ thị nhiệt dạng răng cưa, sai số + tùy vào công suất điện trở. Sai số - tùy vào độ nhạy cảm biến điều nhiệt.
                  Điều khiển nhiệt dạng này sẽ đóng mở relay thường xuyên nên phải dùng SSR.

Muốn sai số ít thì không thể dùng dạng điều khiển này. Gần đến 200 độ người ta giảm công suất nhiệt bằng PWM cho đến khi nhiệt ổn định ở 200 độ.
                  Đồ thị nhiệt bấy giờ là đường thẳng.

Comment

Theo yêu cầu của sếp của chủ thớt, lò nung 200 độ sai số 1 độ gia nhiệt cho 1 cái cốc đường kính 5cm...
                    Bạn nên sử dụng phương pháp điều biến độ rộng xung (PWM) mà bác vivanpham đã đề cập đến. PWM bây giờ thị trường hay gọi là "công nghệ inverter".
                    Cách làm như sau:
                    Dùng 2 bếp đun song song. 1 bếp (1) chỉ cho phép đun tối đa đến 160-180 độ; 1 bếp (2) được điều khiển bằng "inverter" để bù nhiệt vào với bếp (1) cho lên đủ 200 độ. Bếp 2 công suất đủ lớn nhưng quấn bằng dây cỡ nhỏ để giảm quán tính nhiệt.
                    Không dùng chất bảo ôn để hệ thống nhanh chóng phản ứng với sự thay đổi nhiệt độ trong cốc.
                    Lập trình PWM bằng vi điều khiển.
                    Đồ thị nhiệt không hẳn là đường thẳng, mà là đường răng cưa với "răng cưa" rất nhỏ, bác @vivanpham ạ. Thiết kế cẩn thận, "răng cưa" này có thể bé đến mức dưới 0,5%, đạt yêu cầu sai số 1 độ của sếp.
                    Last edited by HTTTTH; 06-05-2020, 16:52.
                    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Chào bác HTTTTH.
                      Rất ,rât lâu rồi mới gặp lại bác. Bác khỏe không? Chúc bác luôn vui khỏe.
                      Mấy cái máy hấp đồ thị nhiệt của nó thẳng tưng à bác. Nó có hơi răng cưa cũng chẳng thấy được vì nó in nhiệt.

Comment

Điều khiển nhiệt độ bằng bộ điều khiển PID với SSR là đúng bài rồi đó bác chủ thớt.

Với quán tính nhiệt không lớn như trường hợp của bác thì độ chính xác 1° C là hoàn toàn khả thi, thậm chí có thể chính xác đến 0,1°C. Một việc quan trọng là bác cần phải xác định vị trí đặt cảm biến nhiệt để đáp ứng nhiệt tối ưu.

Khi nhiệt độ đạt mức cài đặt thì bộ điều khiển vẫn duy trì dòng nung nhờ vào thông số I -integral. Một số bộ điều khiển có tích hợp cả triac để đều khiển theo zero cross hay phase angle là tốt nhất. Nhưng sự kết hợp 2 phần tử riêng rẽ như trên cũng đáp ứng khá tốt nhu cầu của đa số người dùng.

Trên thị trường thấy có nhiều loại bộ điều khiển PID độ chính xác 1°C như Omron, Autonics, rồi hàng china... Nếu muốn chính xác đến 0,1 thì thấy có loại của Honeywell. Tùy vào nhu cầu của bác mà chọn.

Comment

Chào mọi người,
                          Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình chỉ dẫn
                          Mình có bổ sung phần dung sai, trong nội dung của mình là như vầy các bác:
                          Dung sai 1 độ nhưng mình không yêu cầu phải là từ lúc gia nhiệt đến khi ổn định nhiệt phải nằm trong dung sai đó.
                          Ban đầu gia nhiệt có độ vọt lố 3-5 độ C cũng không sao chỉ cần sau thời gian đó nó ổn định trong dung sai 1 độ là được ạ
                          Mình nghĩ lúc này bài toán sẽ đơn giản hơn, vì mình không rành nên các bác chỉ em mấy cái đơn giản dễ tìm thôi
                          Ngoài bộ phận điều khiển nhiệt thì cần thiết bị gì để đảm bảo an toàn không các bác?

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Cái ssr chuyên dùng kết hợp với điện trở nhiệt đó dùng bền hơn rờ le , triac scr nhiều , nếu có súng hay đồng hồ đo nhiệt để kiểm tra thì làm cái nguồn dc chỉnh được 0-12 hay 0-30 cấp cho ssr sao cho không tắt nguồn thì cốc vẫn không quá nhiệt mong muốn thì khỏi cần mua hộp điều khiển .
                            làm cái nguồn dc chỉnh được 0-12 hay 0-30 cấp cho ssr sao cho không tắt nguồn mình không hiểu nguồn này như thế nào bạn cos thể nói rõ hơn k

Comment

làm cái nguồn dc chỉnh được 0-12 hay 0-30 cấp cho ssr sao cho không tắt nguồn mình không hiểu nguồn này như thế nào bạn cos thể nói rõ hơn k
                              Cái ssr đầu vào v kích đa số ghi 3-30 v là volt kích rộng 3 v hay 5, 9 ,12 hay 24 v .... gì đó đều kích ssr mở tối đa nếu volt đưa vào là cao nhất cùa nguồn đó , nếu nguồn đó chình được từ 0 đến tối đa thì ssr sẽ mở từ 0 đến tối đa như mạch dimmer .

Đơn giản hơn thì mua cái dimmer dùng cho đèn mắt ếch hay ráp mạch dùng bta 25 để chỉnh nhiệt cho điện trở nung khi dùng chỉnh sao cho nhiệt tối đa không vượt quá mức mình cần . Cách này nhiệt sẽ tương đối ổn định không bị giảm vài độ như dùng hộp khiển , điện trở nhiệt bền hơn vì điện áp cấp ổn định không đóng mở nhiều lần khi dùng lâu và áp cấp thường thấp hơn áp quy định .

Comment

Về tác giả

Collapse

Dththang Tìm hiểu thêm về Dththang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X