Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lò nung khoảng 600oC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lò nung khoảng 600oC

Em đang muốn làm 1 cái lò nung mà tay ngang không biết gì:
    Kích thước lòng : dài 1m, cao 15cm, rộng 15cm
    Nhiệt độ: dưới 500 - 600oC
    Bác nào cao nhân chỉ em cần chuẩn bị nhưng gì với ạ!
    Nếu chuyên sâu hơn giúp em giải thích tại sao cần như vậy ạ!
    Em cảm ơn rất nhiều ạ!

Chào bạn Cu to,
    Bạn làm cái lò nung này để nung cái gì mà có dung tích lớn như thế?
    Đầu tiên, bạn chuẩn bị một cái khung (thành lò) có kích thước như bạn cần. Khung bằng vật liệu cách điện và chịu nhiệt.
    Với dung tích này, bạn phải tính toán xem cẩn dùng một bộ gia nhiệt (sợi đốt) có công suất bao nhiêu kW
    Sau đó theo kết cấu, kiểu lò, bạn sẽ cuốn dây sợi đốt lên thành lò.
    Rồi bao ngoài bằng 1 cái khung chịu nhiệt nữa, có thể ghép gạch sa-mốt để tạo nên cái vỏ bao đó.
    Tiếp theo, dùng bông thủy tinh chèn giữa vỏ bao và vỏ bên ngoài lò.
    Bạn hãy tính toán và chuẩn bị vật tư nhé.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
      Chào bạn Cu to,
      Đầu tiên, bạn chuẩn bị một cái khung (thành lò) có kích thước như bạn cần. Khung bằng vật liệu cách điện và chịu nhiệt.
      Với dung tích này, bạn phải tính toán xem cẩn dùng một bộ gia nhiệt (sợi đốt) có công suất bao nhiêu kW
      Rồi bao ngoài bằng 1 cái khung chịu nhiệt nữa, có thể ghép gạch sa-mốt để tạo nên cái vỏ bao đó.
      Kính chào Bác HTTTTH , lâu lắm rồi mới lại thấy Bác lên sóng để chỉ dẫn cho các newbie. Bác chỉ dẫn chu đáo vậy hy vọng newbie càng có nhiều động lực nghiên cứu. E xin gửi lời chúc sức khỏe tới Bác vì đội già chúng ta chắc giờ chỉ còn mong nhất cái này thôi...

Comment

Chào bạn Cu to,
        Hi anh, cảm ơn anh nhiều. Có gì em sẽ nghiên cứu vật tư xong anh kiểm tra giúp em coi phù hợp chưa nhé!

Comment

Teo Hẳn lại láu táu. Nhỡ Cu To muốn làm lò nung cao tần thì sao?
          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
            Dạ, em cũng nghĩ về lò cao tần rồi mà em thấy việc kiểm soát nhiệt hơi khó, đặc biệt với kích thước lò dài!

- Em đang có ý tưởng làm một thiết bị phản ứng dạng ống, Phi tầm khoảng 130mm dài 1000mm.
            - Để xảy ra phản ứng thì thiết bị cần có nhiệt trên 450oC.
            - Em chon ống thép hoạc inox là thiết bị phản ứng. Ống thông thường mà em có thể kiếm đơn giản trên thị trường thì chịu nhiệt tối đa tầm 1200oC => Nên lấy nhiệt độ giới hạn trong khoảng 450oC-1100oC.

Thiết bị của em như phía dưới. Tới phần thiết bị gia nhiệt thì em hơi đắn đo xíu.Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	6223
Size:	103.3 KB
ID:	1731757
            Em suy nghĩ có 3 phương án như thế này:
            1. Dùng ốp nhiệt
            2. Dùng lò nung điện trở
            3. Dùng lò nung cao tần

Với phương án:
            1. Dùng ốp nhiệt thì thành ống hơi mỏng nên có thể ảnh hưởng tới quá trình truyền nhiệt không đồng đều, với gắn cảm biến nhiệt cũng khó ạ. Mấy đầu dò em kiếm toàn dạng dài thôi ạ!
            2. Với lò nung cao tần thì sẽ khó khăn trong quá trình điều khiển nhiệt, em sợ khi có cái gì đó hư không kiểm soát được nó chảy lò phản ứng mất ạ
            3. Dùng lò nung điện trở, thì em thấy an toàn nhất, Cơ mà vấn đề là em không biết làm sao nên lên nhờ các anh chỉ giáo thêm ạ!

Em cảm ơn các anh đã góp ý ạ!

Comment

À thì tôi cũng có hơi láu táu, nhưng vì nghĩ bạn ý đang DIY để thực hiện bước đầu của dự án thì tư vấn cái đơn giản. Nếu bạn ý yêu cầu cao hơn thì... e hèm!
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

À thì tôi cũng có hơi láu táu, nhưng vì nghĩ bạn ý đang DIY để thực hiện bước đầu của dự án thì tư vấn cái đơn giản. Nếu bạn ý yêu cầu cao hơn thì... e hèm!
                Anh ơi, mình có thể dùng cơ chế như nung cao tần để gia nhiệt cái trục xoay ở chính giữa thay vì dùng lo truyền nhiệt không anh ha!

Comment

Biết mà. Làm cho ngành nhựa phải không?

Cái mà bạn nói là "trục xoay", dân nghề bọn tôi gọi là "trục vít" nguyên văn nó là "screw".

Để có sản phẩm, motor sẽ "đùn" nguyên liệu ra sau khi hóa liệu. Quá trình này chịu áp suất không hề nhỏ.

Vậy mà Cu To muốn nung trục vít??? Để làm vậy thì vỏ ngoài mà dân nghề chúng tôi hay gọi là "nòng" - sẽ phải làm bằng vật liệu phi kim. Vậy chịu được áp lực và nhiệt độ bao nhiêu???

Tóm lại, hãy chịu khó đọc và hiểu nguyên lý cơ bản đã.

Comment

Biết mà. Làm cho ngành nhựa phải không?

Cái mà bạn nói là "trục xoay", dân nghề bọn tôi gọi là "trục vít" nguyên văn nó là "screw".

Để có sản phẩm, motor sẽ "đùn" nguyên liệu ra sau khi hóa liệu. Quá trình này chịu áp suất không hề nhỏ.

Vậy mà Cu To muốn nung trục vít??? Để làm vậy thì vỏ ngoài mà dân nghề chúng tôi hay gọi là "nòng" - sẽ phải làm bằng vật liệu phi kim. Vậy chịu được áp lực và nhiệt độ bao nhiêu???

Tóm lại, hãy chịu khó đọc và hiểu nguyên lý cơ bản đã.
                    Dạ anh chuẩn quá, em dân làm nhựa anh ạ. Nhưng mà thiết bị em muốn làm để thu hồi Biomass. Cái trục ở giữa em muốn giống "conveyor screw" thôi ạ. Khác với trục vít trong máy đùn ấy anh!

Comment

Cao tần là tốt nhất, tiết kiệm điện, đang là xu hướng tiến tới tương lai.

Còn chuyện "kiểm soát nhiệt", thì dù dùng "vòng nhiệt điện trở" cũng bị sai, nếu thiết kế sai.

Theo tôi biết, từ Móng Cái đến Cà Mau có hơn 40 người có thể giải quyết vụ này.

Thế nên, vẽ cho bạn ý tưởng thì được, chứ không thể xổ hết ra để đạp đổ nồi cơm chúng nó. Bạn thông cảm.

Nếu biết chút tiếng Anh, search "ngu người" một chút rồi ngâm cứu nhé.

Comment

Cao tần là tốt nhất, tiết kiệm điện, đang là xu hướng tiến tới tương lai.
                        Còn chuyện "kiểm soát nhiệt", thì dù dùng "vòng nhiệt điện trở" cũng bị sai, nếu thiết kế sai.
                        Theo tôi biết, từ Móng Cái đến Cà Mau có hơn 40 người có thể giải quyết vụ này.
                        Thế nên, vẽ cho bạn ý tưởng thì được, chứ không thể xổ hết ra để đạp đổ nồi cơm chúng nó. Bạn thông cảm.
                        Nếu biết chút tiếng Anh, search "ngu người" một chút rồi ngâm cứu nhé.
                        Hề hề !
                        Theo tôi thì làm cái lò . Đổ Diomass vào, sau đó cái lò phản ứng tạo ta điện ?
                        Ý tưởng đó thú vị hơn, và nhiều ý kiến ý tưởng hay.
                        Còn dùng điện để xử lý Biomass thì có lẽ sẽ không đủ lợi nhuận để chi trả cho EVN.
                        Và với số liệu 600 độC thì phản ứng thu được có lẽ sẽ là Đi o xít cabon cộng với tro bón ruộng ?

Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết

Hề hề !
                          Theo tôi thì làm cái lò . Đổ Diomass vào, sau đó cái lò phản ứng tạo ta điện ?
                          Ý tưởng đó thú vị hơn, và nhiều ý kiến ý tưởng hay.
                          Còn dùng điện để xử lý Biomass thì có lẽ sẽ không đủ lợi nhuận để chi trả cho EVN.
                          Và với số liệu 600 độC thì phản ứng thu được có lẽ sẽ là Đi o xít cabon cộng với tro bón ruộng ?
                          Vì thế, mấy lão già chúng ta nên ngâm cứu thêm cái món "điện mặc giời" mới được.

Còn thông số người ta hỏi, tôi cũng hiểu là họ thăm dò thôi. Kệ chứ, ai chẳng có bí mật.

Lão hôm nào khỏe, đi câu với tôi một buổi đi, rồi sẽ biết cái món "mặc giời", "mặc giăng" mới đáng quan tâm.

Comment

Vì thế, mấy lão già chúng ta nên n.................
                            Cái chuyện ấy đó, thì không biết cậu dẫn tôi đi hay tôi dẫn cậu đi nữa
                            Tốt nhất cậu up cái số của cậu vào sô
                            0903252168
                            Xong rồi Chủ nhật này, tìm chỗ nào kín đáo. Trước là kiểm tra sức men lượng, hai là nghiên cứu các mưu đồ của thiên hạ.
                            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Cho mình hỏi bạn sử dụng bộ điều khiển nhiệt độ loại nào để phù hợp với lò nung trên?

Comment

Về tác giả

Collapse

Kuto Tìm hiểu thêm về Kuto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X