Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tắt điện ngoài sân từ bất kỳ tầng nào trong nhà

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tắt điện ngoài sân từ bất kỳ tầng nào trong nhà

Em muốn thiết kế mạch điện như sau:Nhà có 4 tầng,ngoài sân có 1 bóng điện.Em muốn đặt công tắc cho bóng đèn này ở cả 4 tầng,sao cho mỗi công tắc đó đều là 2 chiều(Ví dụ người ở tầng 1 bật lên nhưng quên tắt,em ở tầng 3 thấy thế tắt đi cho đỡ tốn điện .Và nếu họ tắt,em cũng có thể bật đc)
    Em nghĩ mãi mà ko vẽ ra đc,mong các bác chỉ giáo

Ko ai giúp em sao?

Comment

Mua cái remote control . Chế chi cho nó mệt , tốn tiền còn hơn chế . Còn hông thì mua 4 cái công tắc ba chiều . Móc thêm một mớ dây lòng thòng .

Comment

Nguyên văn bởi cooloo Xem bài viết
        Mua cái remote control . Chế chi cho nó mệt , tốn tiền còn hơn chế . Còn hông thì mua 4 cái công tắc ba chiều . Móc thêm một mớ dây lòng thòng .
        Hình như các bác này post lộn mục rồi, lẽ ra phải vào topic "Câu lạc bộ thức trắng cùng dientuvietnam.net". Vợ các bác dễ tính nhỉ, em nhìn thấy các bác post được lúc 2, 3h sáng mà thèm.

Mua cái remote control để đang đứng ở lầu một, muốn tắt đèn chạy lên tầng 4 để kiếm cái remote hả bác. Người ta làm 1 cái remote điều khiển 3,4 thiết bị thì có rồi, chứ em chưa thấy sản phẩm 3,4 remote điều khiển một thiết bị.

Nếu nhà bác đang xây thì đơn giản, đi vài sợi dây cộng mấy cái công tắc 3 chiều (mà cái này cũng dở, muốn bật hay tắt phải thò cổ ra ngoài ban công xem đèn nó bật chưa, dở hơi nhỉ) hoặc chơi mạch tự giữ bằng rơ le và nút bấm cho nó lạ (cái này thì hay cái là muốn bật thì nhấn nút bật, muốn tắt thì nhấn tắt, mỗi tội cần tới 2 nút bấm). Còn nhà hiện tại thì ... thêm một chức năng nhỏ mà chạy dây lòng thòng thì không nên.

Nói chung giải pháp thì không thiếu, mỗi tội tìm 1 cái khả thi thì ... vẫn còn khó. Cái này để bác QD phát triển thành sản phẩm phục vụ rộng rãi thì được.
        Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
        Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Nguyên văn bởi PNamV Xem bài viết
          Em muốn thiết kế mạch điện như sau:Nhà có 4 tầng,ngoài sân có 1 bóng điện.Em muốn đặt công tắc cho bóng đèn này ở cả 4 tầng,sao cho mỗi công tắc đó đều là 2 chiều(Ví dụ người ở tầng 1 bật lên nhưng quên tắt,em ở tầng 3 thấy thế tắt đi cho đỡ tốn điện .Và nếu họ tắt,em cũng có thể bật đc)
          Nếu đi dây được thì dùng mạch FLIP-LOP đi,dùng công tấc chuông:bấm mở,bấm tắt.Muốn Điều khiển tắt, mở bằng bao nhiêu công tấc cũng được.Gởi bạn tham thảo sơ đồ chân CD 4013 ( nó chứa 2 FLIP-LOP,chỉ cần sử dụng 1 thôi,các chân còn lại nối + hoặc -).
          anhthacgian@gmail.com
          Attached Files

Comment

Vấn đề này quá dễ đối với người biết và đã làm rồi.
            Bạn nào ở HN thì cứ gọi 0913215097 sẽ được trợ giúp tận tình miễn phí
            Attached Files

Comment

Dùng rơ le mà điều khiển, nếu sau này nhà có ý định xây lên 20 tầng thì vẫn mở rộng sơ đồ ra được, chưa có mạch ở đây có cần tớ vẽ sau

Comment

Nguyên văn bởi notrinos Xem bài viết
                Dùng rơ le mà điều khiển, nếu sau này nhà có ý định xây lên 20 tầng thì vẫn mở rộng sơ đồ ra được, chưa có mạch ở đây có cần tớ vẽ sau
                Giải pháp thì đơn giản, mỗi tội không khả thi thôi các bác, kể cả rơ le lẫn IC lẫn remote.

Chỉ một cách khả thi là làm mạch điều khiển qua sóng radio. Nghe thì có vẻ phức tạp nhưng giá thành sẽ không cao hơn đâu. Bác QD bán 1 bộ như vậy khoảng 250 ngàn (4 phát, 1 thu), thêm chút mạch điều khiển nữa, tổng cộng 500k.
                Còn nếu chạy dây, 4k/mét (dây rỏm đấy nhé) thì sơ sơ cũng hết khoảng 300k tiền dây, chưa kể mấy cái công tắc 3 chiều hay rơ le trung gian cũng hết khoảng ngần đó tiền nữa rồi.

Comment

Cảm ơn ý kiến của tất cả các bác.Em sẽ cân nhắc để thực hiện ^^

Comment

Không hiểu các ông định đào tường kiều gì mà đi dây. Giải pháp tốt nhất là kiếm cái điều khiển từ xa, đứng chố nào cũng bật tắt được, rẻ tiền thôi mà
                    VD:
                    - Mua mạch đk sẵn có: http://www.rmt.com.vn
                    - mua bộ chuông cửa không dây 70k mà chế ra

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                      Giải pháp thì đơn giản, mỗi tội không khả thi thôi các bác, kể cả rơ le lẫn IC lẫn remote.

Chỉ một cách khả thi là làm mạch điều khiển qua sóng radio. Nghe thì có vẻ phức tạp nhưng giá thành sẽ không cao hơn đâu. Bác QD bán 1 bộ như vậy khoảng 250 ngàn (4 phát, 1 thu), thêm chút mạch điều khiển nữa, tổng cộng 500k.
                      Còn nếu chạy dây, 4k/mét (dây rỏm đấy nhé) thì sơ sơ cũng hết khoảng 300k tiền dây, chưa kể mấy cái công tắc 3 chiều hay rơ le trung gian cũng hết khoảng ngần đó tiền nữa rồi.
                      Cái remote có hai loại . Loại chạy bằng IR , loại chạy bằng RF . Nhiều cái remote xài vào chung một receiver vẫn được .

Khả thi hay không thì do người muốn sử dụng nó ra sao . Sao chắc ăn chỉ có một mình đồ của mình là ngon vậy ???

Comment

Nguyên văn bởi cooloo Xem bài viết
                        Cái remote có hai loại . Loại chạy bằng IR , loại chạy bằng RF . Nhiều cái remote xài vào chung một receiver vẫn được .

Khả thi hay không thì do người muốn sử dụng nó ra sao . Sao chắc ăn chỉ có một mình đồ của mình là ngon vậy ???
                        Bác ku-lu vui tính nhở, bác không đọc thấy em đang nói là phải dùng nhiều cái remote và một bộ thu sao.
                        Thế nếu là nhà bác thì cách nào là khả thi nhất. Giải pháp thì nhiều nhưng cách nào em thấy cũng thấy chưa sướng lắm.

Comment

Nguyên văn bởi PNamV Xem bài viết
                          cái này được không
                          Attached Files
                          |

Comment

Nguyên văn bởi vanco Xem bài viết
                            Không hiểu các ông định đào tường kiều gì mà đi dây. Giải pháp tốt nhất là kiếm cái điều khiển từ xa, đứng chố nào cũng bật tắt được, rẻ tiền thôi mà
                            VD:
                            - Mua mạch đk sẵn có: http://www.rmt.com.vn
                            - mua bộ chuông cửa không dây 70k mà chế ra
                            Chuông cửa không ổn, Vì chỉ có 1 điều khiển, yêu cầu là nhiều điều khiển, 1 thiết bị.

PT.
                            Núi cao bởi có đất bồi
                            Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                            Muôn dòng sông đổ biển sâu
                            Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Phải nói rõ là hệ thống làm mới hay phải sửa lại hệ thống cũ .
                              Nếu làm mới thì có 2 phương pháp .
                              Phương pháp của Trần Xuân là một kiểu .
                              Một kiểu nữa chỉ duy có hai sợi dây đi tới các phòng Tiết kiệm dây hơn kiểu của Trần Xuân .
                              Kiểu dùng Remote ( Có nhiều rồi không bàn tiếp nữa ) Tuy vậy kiểu này bất ổn định
                              Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                              nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

PNamV I love sports Tìm hiểu thêm về PNamV

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X