Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em thấy trên diễn đàn có bác đã đảo dây (cả 3 pha) để đảo chiều động cơ đấy! Có lẽ cũng không khó lắm, dùng relay để đảo chiều cấp thôi!

Comment

• Nguyên văn bởi nhatlongnh88 Xem bài viết
      em có vài góp ý với xu hướng này của bác nhưng bác giải thích cơ cấu số lùi như nào (= bánh răng hay mạch điện đảo chiều động cơ) său đó em nói tiếp
      Bánh răng chỉ có tác dụng dẫn động vì vậy chắc chắn phải dựa vào mạch đảo chiều động cơ ( bộ điều khiển này người ta bán rất sẵn mà ). Cám ơn Bác

Comment

• Các Bác có thể ra địa chỉ này và người bán hàng sẽ tư vấn cho các bác đầy đủ với mọi giá tiền.
        http://mrmeohen1.webmienphi.in/ct/do...00w-1000w.html

Comment

em có vài góp ý với xu hướng này của bác nhưng bác giải thích cơ cấu số lùi như nào (= bánh răng hay mạch điện đảo chiều động cơ) său đó em nói tiếp
          Tức nhiên sử dụng mạch đảo chiều vì bánh răng chỉ có tác dụng dẫn độngh. Chế xe điện ta không chế bộ hộp số tiến lùi như ô tô mà dùng tới bánh răng ( bộ điều khiển đã tích hợp sẵn chế độ tiến lùi.
          Các bác có thể tới 124/55 Âu Cơ - Tây Hồ - Hà Nội người bán hàng sẽ tư vấn cho các Bác những bộ điều khiển phù hộp với động cơ ạ.
          http://mrmeohen1.webmienphi.in/ct/do...00w-1000w.html
          Last edited by hoangbach135; 17-04-2013, 12:26.

Comment

• Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
            Em thấy trên diễn đàn có bác đã đảo dây (cả 3 pha) để đảo chiều động cơ đấy! Có lẽ cũng không khó lắm, dùng relay để đảo chiều cấp thôi!
            Nếu Bác mua bộ điều khiển cho xe ba bánh thì đã tích hợp sẵn chế độ tiến lùi rồi mà, đâu cần phải chế nữa

Comment

• Nguyên văn bởi hoangbach135 Xem bài viết
              Bánh răng chỉ có tác dụng dẫn động vì vậy chắc chắn phải dựa vào mạch đảo chiều động cơ ( bộ điều khiển này người ta bán rất sẵn mà ). Cám ơn Bác
              em có một vài góp ý như này nếu ko phải mọi ngường ỏ qua

theo như lời bác nói thì em giả thiết như này nhông ở bánh xe là 20 răng còn nhông ở motor số 1 là 25 răng (để cho xe chạy nhanh hơn) còn nhông ở motor số 2 là 20 răng vậy từ motor số 2 sang motor số 1 phải qua 1 cái líp nểu ko khi chỉ moto số 1 hoạt động thì sẽ kéo theo motor số 2(làm mất lực kéo của motor số 1 và hại moto số 2 ko đáng có) mà nếu như có líp giữa số 1 và số 2 thì khi lùi chỉ có 1 moto số 1 đảm nhiệm thì khi bác lùi lên dốc (cái này cũng sẽ có lục phải...)

còn su hướng của em thì dùng 1động cơ khoảng 1kw truyền qua hộp số sàn giống oto( đảm nhiệm mọi tốc độ và trọng tải khi ta thay đổi tỷ số truyền ) hiện tại em đang tiến hành làm vỏ hộp sổ ( bốn cấp 3 tiến 1 lùi) bằng bộ số xe máy

Comment

• có bác nào biết ở đâu bán đc chổi than 36v hoặc 48v ~1kw +bo điều khiển và giá của nó luôn thì cho em hay
                và em có bộ điều tốc của motor cửa quấn ko biết có dùng vào dự án này được ko các bác

Comment

em có một vài góp ý như này nếu ko phải mọi ngường ỏ qua

theo như lời bác nói thì em giả thiết như này nhông ở bánh xe là 20 răng còn nhông ở motor số 1 là 25 răng (để cho xe chạy nhanh hơn) còn nhông ở motor số 2 là 20 răng vậy từ motor số 2 sang motor số 1 phải qua 1 cái líp nểu ko khi chỉ moto số 1 hoạt động thì sẽ kéo theo motor số 2(làm mất lực kéo của motor số 1 và hại moto số 2 ko đáng có) mà nếu như có líp giữa số 1 và số 2 thì khi lùi chỉ có 1 moto số 1 đảm nhiệm thì khi bác lùi lên dốc (cái này cũng sẽ có lục phải...)

còn su hướng của em thì dùng 1động cơ khoảng 1kw truyền qua hộp số sàn giống oto( đảm nhiệm mọi tốc độ và trọng tải khi ta thay đổi tỷ số truyền ) hiện tại em đang tiến hành làm vỏ hộp sổ ( bốn cấp 3 tiến 1 lùi) bằng bộ số xe máy
                  Cái này hữu dụng đây, đây cxó thể là 1 gợi ý hay, ngay lập tức mình sẽ cho thợ tính toán chế 1 bộ hộp số như ý của bạn. Nếu có thể bạn cho xin bản vẽ cái hộp số bạn đang làm dành cho xe điện đi. Mình sẽ thi công ngay, còn theo lý thuyết đã hộp số phải chạy ngâm dầu mới bền bỉ và thi công nó không hề đơn giản.
                  Nếu làm bằng nhông xích mà chế được hộp số rời chỉ truyền tải tới đông cơ qua xích và đến bánh truyền động bằng xích thì đây sẽ là một bước tiến rất xa dành cho những xe của người khuyết tật.
                  Bạn cần tính toán tuổi thọ của hộp số nếu như không chạy ngâm dầu nhé
                  Last edited by hoangbach135; 17-04-2013, 15:50.

Comment

• Theo lý thuyết thì muốn xe tải khỏe thì bạn cần làm nhông ở động cơ nhỏ hơn nhông ở bánh truyền tải, còn muốn xe chay nhanh thì nhông ở bánh truyền tải nhỏ hơn nhông tại động cơ. Theo lý thuyết đó ta sẽ chế ra một bộ truyền tải hợp lý nhất và lựa chọn được vận tốc cho xe ( yếu tố cơ bản 1 phần nằm ở đường kính bánh xe).
                    Theo suy nghĩ của mình thì chế hộp số như bạn sẽ lâu hơn sử dụng chế độ tiến lùi trên bộ điều khiển nếu ta tính toan được hệ số truyền hợp lý bằng nhông và xích và sự phối hợp đồng bộ giữa hai động cơ phụ trợ cho nhau

Comment

• Bạn vào đây tham khảo nhé, đặt hàng cúng được, rất nhiều và đa dạng đó bạn
                      http://mrmeohen1.webmienphi.in/sp/do...g-co-dien.html

Comment

• Hôm nay mình up lên tiếp bản vẽ phác thảo của xe ( bản chi tiết nhiều thông số nhìn rối mắt quá nên không up, mình chỉ đưa ra vài thông số cơ bản
                        - chiều ngang cơ sở : 135 cm
                        - chiều dài cơ sở : 305 cm
                        - Chiều cao cơ sở : 120 cm
                        - Vết bánh trước sau : 260 cm
                        - Trọng lượng thiết kế : 350 kg ( cả ắc quy)
                        - Trọng lượng toàn bộ : 450 kg
                        Tạm thời như vậy, chân thành mong cả nhà tính dùm cái động cơ thích hợp ạ .

Còn đây là mẫu xe lấy ý tưởng thiết kế ạ .

Last edited by hoangbach135; 18-04-2013, 14:04.

Comment

• Theo em tìm hiểu thì loại động cơ này có momen xoắn là lớn nhất trong các loại cùng công suất. Các bác tham khảo:
                          Click image for larger version

Name:	big-2012-9-3_23-35-16.jpg
Views:	1
Size:	19.8 KB
ID:	1377073

Em khuyên các bác không lên tham rẻ, đã mất công đầu tư thì phải chọn lại xịn. Cũng giống như các bác đi 1 con xe xịn bao giờ cũng yên tâm và sướng hơn

Comment

• Nguyên văn bởi kamezoco_123 Xem bài viết
                            Theo em tìm hiểu thì loại động cơ này có momen xoắn là lớn nhất trong các loại cùng công suất. Các bác tham khảo:
                            [ATTACH=CONFIG]64382[/ATTACH]

Em khuyên các bác không lên tham rẻ, đã mất công đầu tư thì phải chọn lại xịn. Cũng giống như các bác đi 1 con xe xịn bao giờ cũng yên tâm và sướng hơn
                            Mình không mong nó rẻ, cái mình mong muốn là nó dễ mua, dễ kiếm bộ điều khiển tương thích. Bạn cho địa chỉ và thông số của cái động cơ này đi. Mình lập tức lên đường đi tham khảo ngay. Đang có hứng ạ. HI HI

Comment

• Cần mua cục sạc pin-li-ion 37V

các bác có ai biết chỗ nào bán cục sạc pin-li-ion 37V chỉ em với.Em cảm ơn nhiều

www.youtube.com/watch?v=5bQYmtDwNbM

Comment

• Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X