Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi 18072012
    chịu thôi bác, e có cái motor 48v nhưng k biết bao nhiêu W bác có lấy k
    cho xem hình duoc không bác ?

Comment

• Thực ra mấy bạn hỏi nhiều cũng tốt nhưng cứ bắt tay vào làm mới thấy dc cái thú vị.
      Chứ cứ hỏi xong vất đấy, đầu toàn lý thuyết xuông biết j đâu mà làm nữa. Học kỹ thuật phải một vài lần thất bại mới thấy hết cái hay của kỹ thuật.
      Các bạn mới làm nên dùng loại 24V nhỏ nhẹ, cả về động cơ lẫn vỏ bình, sau này có kinh nghiệm sẽ làm dc nhiều cái lớn hơn.
      Mình cũng làm vài cái rồi, kinh nghiệm cũng có nhưng chưa có cái nào lắp cái dc ngay cả, vẫn phải tháo ra lắp vào, cân chỉnh lọ chai mới dc ưng ý.
      Mấy bạn cứ hỏi động cơ 36V rồi 48V rồi tốc độ, tải trọng, đi bao xa....
      Tắt máy tính đi, chuẩn bị tiền đi đặt hàng, đồ nghề nọ kia bắt tay vào làm đi. Không hiểu ở đâu, sai ở đâu hỏi đến đó, h hỏi xong để đó đến khi làm thì lại quên ngay.
      Đôi lời!
      Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

• Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
        Thực ra mấy bạn hỏi nhiều cũng tốt nhưng cứ bắt tay vào làm mới thấy dc cái thú vị.
        Chứ cứ hỏi xong vất đấy, đầu toàn lý thuyết xuông biết j đâu mà làm nữa. Học kỹ thuật phải một vài lần thất bại mới thấy hết cái hay của kỹ thuật.
        Các bạn mới làm nên dùng loại 24V nhỏ nhẹ, cả về động cơ lẫn vỏ bình, sau này có kinh nghiệm sẽ làm dc nhiều cái lớn hơn.
        Mình cũng làm vài cái rồi, kinh nghiệm cũng có nhưng chưa có cái nào lắp cái dc ngay cả, vẫn phải tháo ra lắp vào, cân chỉnh lọ chai mới dc ưng ý.
        Tắt máy tính đi, chuẩn bị tiền đi đặt hàng, đồ nghề nọ kia bắt tay vào làm đi. Không hiểu ở đâu, sai ở đâu hỏi đến đó, h hỏi xong để đó đến khi làm thì lại quên ngay.
        Đôi lời!
        Mình nhiệt liệt hưởng ứng các bài viết của bạn này. Thất bại có nghĩa là phải tốn thêm chút xèng, chút công sức và thời gian nữa. Cái xe của mình đội giá gần 6tr. Đầu tiên chọn được cái xe hình hài sao cho ưng cái con mắt mình. Sau đó giải quyết vấn đề từng bức một.
        1. Cái xe này vốn dĩ vành 28 lỗ, phanh càng cua. Để tìm được cái moay-ơ 36 lỗ 2 đầu răng thì dễ. Đằng này...phải đi 3-4 lần chợ Hàng, rồi cả chục lần chợ đồ cũ. Sau phải đặt hàng họ kiếm cho mới được.
        2. Đem cái moay-ơ này về lắp cái líp (được gắn nhông), gá vào xe, cân chỉnh sao cho các tầng líp nguyên thuỷ phía bên đạp chân phải hoạt động bình thường. Chẳng nhẽ được cái động cơ điện mà mất đi cái hay nhất của con xe
        3. Sau khi cải tạo cái động cơ, mới dùng mica thiết kế mấy cái mã gá tạm vào xe rồi ngắm nghía. Thấy ổn ổn chút rồi đem cái mã mica đó làm dưỡng cho máy bác cơ khí cắt gió đá bằng tôn 6, rồi về gia công tiếp. Và cũng phải thất bại vài lần chứ đâu có thành công được ngay
        4. Đến cái giá để accu cũng phải nghiên cứu ý tưởng như vậy
        Mình phải mất cả tháng trời đi làm thì thôi về đến nhà là hì hụi. Kinh nghiệm cho các bạn là
        - Lưu ý đầu tiên khi chọn xe phải liên tưởng đến việc vỏ gắn bình chỗ nào có cân đối đẹp mắt hay không. Bạn nào có xe sẵn càng đau đầu cái khoản này
        -Không có con xe nào giống con nào, động cơ thì tuỳ chọn theo con mắt và ý thích của mỗi người rồi thì nhu cầu sử dụng, điều kiện đường sá. Cho nên cứ phải bắt tay vào làm thì mới nổ đom đóm mắt rồi sáng ra ngay
        -Thiệt hại chút kinh tế, thời gian công sức chính là kinh nghiệm (từ đó cho cả những việc khác nữa)
        - Xe của mình lãng phí mất khoảng 1tr do không thành công phải làm đi làm lại
        Cứ lên hỏi cho nhiều mà không bắt tay vào làm thì cứ mua sẵn một em mà dùng cho nhanh, ngay trong này đầy người giao bán đó. Nói các bạn thông cảm và đừng có buồn

Comment

• Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
          Thực ra mấy bạn hỏi nhiều cũng tốt nhưng cứ bắt tay vào làm mới thấy dc cái thú vị.
          Đôi lời!
          chí lý!!! làm cái 24v mà dùng bánh nhỏ tầm nhỏ hơn vành 500 thì vừa gọn vừa khỏe mà lại đi đc xa, dễ chế chiếc...*** nó mải chế độ quên bố nó sn vợ nên giờ đang năn nỉ ỉ ôi đây!!!

Comment

• gởi Bác 671 hình chiéc xe .
            - xe bánh 16 , bánh nhôm đúc, 2 phuộc nhún
            -chạy động cơ 3 pha 36v/400w.
            - xử dụng 3 bình 12v/12ah
            -tốc độ 30km . 30km sạc 1 lần
            Click image for larger version

Name:	DSCN0321_zps59cf5d5b.jpg
Views:	1
Size:	76.6 KB
ID:	1386333
            Click image for larger version

Name:	DSCN0320_zps52621246.jpg
Views:	1
Size:	75.2 KB
ID:	1386334
            Chào Bác.
            ĐT:0982852755
            Các Bác vào đây coi hình đở nhé !!!!

Comment

• lâu lắm rồi mới thấy bác locto onl. bác cho em hỏi là bác đã có động cơ ba pha 36v đùm sau chưa ah.

Comment

• Nguyên văn bởi song_hong4 Xem bài viết
                chí lý!!! làm cái 24v mà dùng bánh nhỏ tầm nhỏ hơn vành 500 thì vừa gọn vừa khỏe mà lại đi đc xa, dễ chế chiếc...*** nó mải chế độ quên bố nó sn vợ nên giờ đang năn nỉ ỉ ôi đây!!!
                Quên sinh nhật gấu mẹ vĩ đại là toi rồi, bỏ lại tất cả mà đi dụ gấu ra khỏi hang đi
                Trần Đức Sơn

Comment

• Chào các bạn, hiện mình đang có 1 khung xe máy Honda CBR 125R, trọng lượng khung xe khoảng 90kg, đã tháo động cơ và các thứ linh tinh lỉnh kỉnh khác. Mình đang có ý định chế động cơ điện qua khung xe này để chạy 1 người thôi (mình nặng 90kg luôn ). Vậy các bạn cho hỏi phương án cho bộ điện với: động cơ W, V? điều tốc? hộp số (CVT) có cần? ly hợp có cần? dung lượng acquy? Mình cần tốc độ cao cao chút (<70km/h). Chi phí khoảng 25 triệu có eo hẹp quá ko?

Cảm ơn các bạn đã tư vấn.
                  Hà Nội của ta
                  Thủ đô yêu dấu
                  Một thời đạn bom, một thời hòa bình...:cafe:

Comment

• Nguyên văn bởi eviet Xem bài viết
                    Chào các bạn, hiện mình đang có 1 khung xe máy Honda CBR 125R, trọng lượng khung xe khoảng 90kg, đã tháo động cơ và các thứ linh tinh lỉnh kỉnh khác. Mình đang có ý định chế động cơ điện qua khung xe này để chạy 1 người thôi (mình nặng 90kg luôn ). Vậy các bạn cho hỏi phương án cho bộ điện với: động cơ W, V? điều tốc? hộp số (CVT) có cần? ly hợp có cần? dung lượng acquy? Mình cần tốc độ cao cao chút (<70km/h). Chi phí khoảng 25 triệu có eo hẹp quá ko?

25 triệu thì đủ rồi!!! chọn con xe khung khỏe khỏe chút, mua động cơ 48v500w với 2 cái bình như của xe hkbike ấy dạng pin lithilum gì gì đó...nó nhẹ rồi nối song song chạy cho trâu, bạn nặng 90kg mà chơi acquy nữa thì ... đi xe máy cho đỡ tốn kém...hihi

Comment

• Nguyên văn bởi eviet Xem bài viết
                      Chào các bạn, hiện mình đang có 1 khung xe máy Honda CBR 125R, trọng lượng khung xe khoảng 90kg, đã tháo động cơ và các thứ linh tinh lỉnh kỉnh khác. Mình đang có ý định chế động cơ điện qua khung xe này để chạy 1 người thôi (mình nặng 90kg luôn ). Vậy các bạn cho hỏi phương án cho bộ điện với: động cơ W, V? điều tốc? hộp số (CVT) có cần? ly hợp có cần? dung lượng acquy? Mình cần tốc độ cao cao chút (<70km/h). Chi phí khoảng 25 triệu có eo hẹp quá ko?

ọc ọc , xác xe 90 kg + bác 90 kg , acquy cho chừng 50 kg = 230 kg =>> cái động cơ chạy đc vận tốc như bác nói chắc cũng khoảng >2000 W , nếu bác muốn chạy nhanh thì nên ráng giảm trọng lượng cái xe lại bằng cách cắt bỏ bớt các chi tiết thừa đi , em cũng thích kiều xe điện dáng mô tô lắm , con xe em nè, chạy đc 35 km/h à , với lại hơi nhỏ

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthanhlam Xem bài viết
                        ọc ọc , xác xe 90 kg + bác 90 kg , acquy cho chừng 50 kg = 230 kg =>> cái động cơ chạy đc vận tốc như bác nói chắc cũng khoảng >2000 W , nếu bác muốn chạy nhanh thì nên ráng giảm trọng lượng cái xe lại bằng cách cắt bỏ bớt các chi tiết thừa đi , em cũng thích kiều xe điện dáng mô tô lắm , con xe em nè, chạy đc 35 km/h à , với lại hơi nhỏ

Oh, xe của bạn đẹp đấy, dùng động cơ gì vậy? Động cơ 2KW nếu có thì mình cũng chơi, vì cũng có tham khảo chút thấy 1 số xe oto điện họ chạy động cơ 3.7KW và một số xe máy điện họ chạy động cơ 1KW, nên mình thực sự cũng có tính trong đầu đến động cơ công suất 2KW, nhưng không biết có loại này không. Về chuyện khung xe khỏe thì khỏi phải nói rồi, vì khung của mình chính là con CBR 125R của honda cũ, lại sẵn có dáng thể thao nữa, nhưng mình dự định cắt yên và mod lại khung, đặc biệt phần đuôi để chỉ đi 1 người thôi.
                        Vậy các bạn tư vấn giúp mình:
                        - Địa chỉ bán động cơ 2KW và các thành phần liên quan cần thiết: bộ điều tốc, acquy (chưa tính nhưng mình nghĩ 50ah là có thể được), sạc acquy...
                        - Xưởng hàn cắt cơ khí uy tín, cẩn thận ở Hà Nội để mình mang đến mod: có thể cắt và hàn khung lại cho phù hợp...
                        - Có cần thêm bộ ly hợp (côn) và bộ số vô cấp CVT nữa không? hay bắt trực tiếp nhông vào trục động cơ được luôn? Ly hợp thì đang có sẵn của CBR, có thể mod lại được, còn CVT thì chưa có, chưa biết kiếm đâu, chắc lại chạy ve chai mấy bãi xe ga cũ quá.
                        - Bạn nào có khảo sát giá về những yếu đó ở trên trước rồi thì post mình tham khảo với nhé.

Cảm ơn các bạn.
                        Hà Nội của ta
                        Thủ đô yêu dấu
                        Một thời đạn bom, một thời hòa bình...:cafe:

Comment

• chào bác eviet mình cũng đang tiến hành làm 1 em moto điện khung FX mình là dân cơ điện nên hàn và cắt bỏ bớt hiện tại e nó khá nhẹ mình đúc vỏ composit luôn, mình xài hub motor 750w đang độ lại để đi mâm 17inh và board cũng đang độ lại có gì pm mình qua yahoo android_zvbc@yahoo.com trao đồi them vì niềm đam mê

Comment

• Đây nhóe!
                            My 48 Volt Electric Motorcycle - YouTube

Đáp ứng đủ luôn. Động cơ 2.5kW, tốc độ tầm 75kmph, chạy dc tầm 25km. 4 bình 50A
                            Trần Đức Sơn

Comment

• Làm 2 quả Động cơ cho máu . 1 Quả dùng để khởi động ( thắng momen ban đầu ) sau đó cắt quả 1 và cho quả 2 làm việc ( Công suất quả 1 lớn hơn rất nhiều so với quả 2 ) . Không biết có khả thi không
                              Email :
                              DĐ : 0966 6789 22

Comment

• mấy con động cơ lớn như vậy khó kiếm ,ship nước ngoài về thôi

có bác nào ngâm cứu sản xuất luôn BLDC cho ae nhờ thì hay quá

hoặc cải tiến từ những motor có sẵn

hôm bữa xách cái động cơ 36v ra nhật tảo ,vĩnh viễn hỏi mà chủ quán nhìn cứ ngơ ra .chưa thấy nó bao giờ , lai cứ xách mấy cục mt 3 pha công nghiệp ra nữa
                                Last edited by vungtau88; 01-10-2013, 12:14.

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X