Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vjetcc Xem bài viết
    Cảm ơn bác , khi mình thay trở hồi tiếp thì có phải thay đổi j để nó vẫn báo đèn xanh khi đầy ko ạ ?
    Việc nâng điện áp đầu ra của sạc bạn chỉ cần thay đổi điện trở hồi tiếp là được, vẫn đảm bảo các yếu tố. bạn thay đổi từ từ giá trị điện trở nhé, để đảm bảo cho tụ lọc nguồn ra không bị xì. Vấn đề là sạc ắc quy hệ thống ngắt chỉ sử dụng op-am nên không ngắt dòng triệt để được. Bạn phải căn mà rút ra nhé. Tôi khuyên thật, hãy để pin với điện áp 4v lúc bình thường cho bền pin. Sạc của pin xe đạp điện thường có dòng là 2A, nhưng trong pin có mạch bảo vệ bạn nhé. Mạch này bảo vệ cả nạp và xả
    Trần Quang Định
    0932299590

Comment

• à mà các bác cho hỏi thêm là cái đèn báo nguồn loại liền ở tay ga thì nó dùng nguồn có 5v thôi ạ, thế thì thay bo điều khiển khác vào thì đấu kiểu gì để đèn báo nguồn nó hiển thị được dung lượng ac quy ạ, bo là bo đa năng ạ

Email:
      Gmail:

Comment

• đã thử chạy con đông cơ của bác Nam với bo 36v. chạy rất tít nhưng bo và động cơ rất nóng các bác ợ. (chạy khoảng 10 mim mà phải nóng đến 70 độ) Theo các bác liệu có ổng không hay là lại phải dùng bo 24v. Bác dinh.dt cho hỏi chút là trường hợp chạy ko tải khi ga to hết cỡ lên thì ko giảm được nữa mà phải tắt công tắc là bệnh gì vậy?

Comment

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
          Việc nâng điện áp đầu ra của sạc bạn chỉ cần thay đổi điện trở hồi tiếp là được, vẫn đảm bảo các yếu tố. bạn thay đổi từ từ giá trị điện trở nhé, để đảm bảo cho tụ lọc nguồn ra không bị xì. Vấn đề là sạc ắc quy hệ thống ngắt chỉ sử dụng op-am nên không ngắt dòng triệt để được. Bạn phải căn mà rút ra nhé. Tôi khuyên thật, hãy để pin với điện áp 4v lúc bình thường cho bền pin. Sạc của pin xe đạp điện thường có dòng là 2A, nhưng trong pin có mạch bảo vệ bạn nhé. Mạch này bảo vệ cả nạp và xả
          Cảm ơn bác rất nhiều ! Trong mỗi quả pin đều có 1 mạch bảo vệ quá dòng , quá áp nhỏ nằm ở dưới cực dương rồi nên phần sạc cũng đơn giản đi khá nhiều chứ ko phức tạp như nhiều người vẫn nghĩ . Thống nhất là sạc max 4v/cell bác nhỉ ? Mình có đọc ở đâu đó là cứ giảm 0.1v thì số lần sử dụng tăng lên gấp 2 thì phải , nhưng sẽ mất đến 15 - 30% dung lượng pin .Tất nhiên đem pin ra để chạy xdd thì tuổi thọ của nó sẽ giảm đi đáng kể rồi vì dòng xả lớn , nhiệt độ khắc nghiệt ...
          Có khi phải làm 1 mạch chuyên sạc cho pin . Dùng pin thì 24v15Ah chỉ to gần bằng bình acquy 7Ah thôi , gọn lắm .

Comment

• đang thiết kế e này gần xong . cảm ơn các pro trong 4r đã giúp đỡ
            Upanh Image Gallery

Comment

• Nguyên văn bởi quoctuy Xem bài viết
              đã thử chạy con đông cơ của bác Nam với bo 36v. chạy rất tít nhưng bo và động cơ rất nóng các bác ợ. (chạy khoảng 10 mim mà phải nóng đến 70 độ) Theo các bác liệu có ổng không hay là lại phải dùng bo 24v. Bác dinh.dt cho hỏi chút là trường hợp chạy ko tải khi ga to hết cỡ lên thì ko giảm được nữa mà phải tắt công tắc là bệnh gì vậy?
              Trường hợp bo nóng đến 70 độ thì không dùng bác nhé. Cho em nó về nguyên bản xem sao. Còn những trường hợp dù chạy ko tải hay có tải khi ga to hết cỡ và giữ 1 lúc khi thả tay ra mà xe vẫn chạy tối đa như vậy thì có 3 nguyên nhân
              - Do bo có chức năng " tự giữ " như vậy, muốn giảm ga thì bác thả tay ga ra rồi vặn nhẹ 1 cái là ok
              - Trường hợp là do motor 24V cho chạy 36V ( tôi đã thử, cứ tưởng hỏng bo hay tay ga, thay hết vẫn ko được, cuối cùng cho em nó về 24V thì ok)
              - Trường hợp bị rò, rỉ tay ga, lỗi bo
              Nhưng tôi nghĩ do trường hợp 2 , giống như tôi đã làm, 1 lô motor Sanyo bị như vậy
              Trần Quang Định
              0932299590

Comment

Cảm ơn bác rất nhiều ! Trong mỗi quả pin đều có 1 mạch bảo vệ quá dòng , quá áp nhỏ nằm ở dưới cực dương rồi nên phần sạc cũng đơn giản đi khá nhiều chứ ko phức tạp như nhiều người vẫn nghĩ . Thống nhất là sạc max 4v/cell bác nhỉ ? Mình có đọc ở đâu đó là cứ giảm 0.1v thì số lần sử dụng tăng lên gấp 2 thì phải , nhưng sẽ mất đến 15 - 30% dung lượng pin .Tất nhiên đem pin ra để chạy xdd thì tuổi thọ của nó sẽ giảm đi đáng kể rồi vì dòng xả lớn , nhiệt độ khắc nghiệt ...
                Có khi phải làm 1 mạch chuyên sạc cho pin . Dùng pin thì 24v15Ah chỉ to gần bằng bình acquy 7Ah thôi , gọn lắm .
                Mỗi cell có 1 mạch sạc không phải là cell lithium-ion cho laptop bác nhé. Mà dùng cho xe đạp điện thì toàn cell giống cell laptop thôi. Một cell có mạch bảo vệ là loại cell như trong hình bác nhé
                Click image for larger version

Name:	ProtectedBattery_1373609076.jpg
Views:	1
Size:	89.1 KB
ID:	1387409
                Trần Quang Định
                0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
                  Mỗi cell có 1 mạch sạc không phải là cell lithium-ion cho laptop bác nhé. Mà dùng cho xe đạp điện thì toàn cell giống cell laptop thôi. Một cell có mạch bảo vệ là loại cell như trong hình bác nhé
                  [ATTACH=CONFIG]76689[/ATTACH]
                  Mình cậy thử 1 cell ra rồi , có một mạch nhỏ nhỏ tròn , nằm ở dưới cực dương của pin mà !
                  Mà pin của mình thì hợp chủng , linh tinh đủ loại , cả sanyo , cả samsung , cả mấy cái chả có tên , bóc ra trong pin của laptop .
                  Mình có đủ 42 quả rồi , lấy từ 7 cell pin lap gần như còn mới , nhưng nhiều loại quá bây h ghép lại mới thấy khó . Nên ghép nối tiếp 7 quả rồi nối // 6 dãy với nhau hay // 6 quả rồi nối tiếp với nhau bác nhỉ ? Vì pin của mình chỉ có 18 cell giống nhau thôi , còn lại thì lung tung hết cả , hix .

Comment

• e thank bác nha!

Comment

• Chào bác quoctuy, bác dùng điều tốc gì hả bác, em chạy ok mà, con đấy dây to gấp 2-3 lần sanyo trước nên nếu chạy 36V thì có lẽ công suất nó đội lên đến 400W, với điều tốc mà bên trong dùng MOSFET với độ dự trữ dòng lớn thì ok, còn điều tốc mà dùng Fet chịu dòng sát với dòng định mức thì sẽ nóng. bác chụp hình cái điều tốc của bác lên xem thế nào nhé.
                      PS: bác đấu dây ra chạy cảm biến hay dùng bo đa năng?

Comment

• các bác thay pin laptop hay lithium làm gì cho mệt mà tốn tiền ra, tính ra để đc 1 quả pin 36v thì phải mua 30 quả 2,2Ah x giá 60k/1 quả( giá pin laptop) = 1800k để đc 1 quả pin to 36v 7Ah thì gấp 3 lần tiền chỗ đó là 1800x3= 5400k trong khi phin của honda hay hkbike tầm 4000k.... ko biết em tính có sai ko! các bác đừng ném đá nhé... còn mua pin cũ thì rẻ nhưng chất lượng phập phù, em thì chưa dùng nhưng dùng pin laptop thì em biết như thế

Comment

Mình cậy thử 1 cell ra rồi , có một mạch nhỏ nhỏ tròn , nằm ở dưới cực dương của pin mà !
                          Mà pin của mình thì hợp chủng , linh tinh đủ loại , cả sanyo , cả samsung , cả mấy cái chả có tên , bóc ra trong pin của laptop .
                          Mình có đủ 42 quả rồi , lấy từ 7 cell pin lap gần như còn mới , nhưng nhiều loại quá bây h ghép lại mới thấy khó . Nên ghép nối tiếp 7 quả rồi nối // 6 dãy với nhau hay // 6 quả rồi nối tiếp với nhau bác nhỉ ? Vì pin của mình chỉ có 18 cell giống nhau thôi , còn lại thì lung tung hết cả , hix .
                          đc nó ăn dòng lớn, bác dùng pin các kieur vậy 1 trong số 42 cục đó mà die thì cũng nhọc công bác chế cháo lắm, pin cũ thì phải có máy ktra chất lượng nếu có 1 cục yếu nhất thì cả bộ pin sẽ ăn theo cục yếu nhất thôi vì nó mắc nt mà............

Comment

Mình mua , kiếm , xin ... ở cửa hàng máy tính bạn ạ . Có thằng em nó mở hiệu máy tính , thỉnh thoảng có pin luộc dc mình lấy lại mà . kiếm mãi mới dc 42 quả , 3.7v2600 - 3300mah các thể loại . Hihi , nếu ghép vào thì dc 24v16Ah .
                            Còn băn khoăn cái vụ sạc , vì nếu chỉ sạc pin đến 4v thì mình mất đi tầm 30 - 40% dung lượng rồi . Mà chưa có cách nào nâng điện của bộ sạc xe đạp lên .
                            phải điều tra thằng em bác này ở đâu mới đc mà pin laptop mình thấy max có 2600mah. 3300mah thì lớn nhỉ, nếu pin của tàu mà nó ghi như ở đèn cầm tay thì tới tận 4200mah cơ nhưng dùng chả bằng cái cục 2000mah tháo trong laptop ra..............

Comment

• méc cho các bác 1 chỗ mua pin laptop cũ, ra 118 định công hà nội gần bến xe giáp bát. ở đó mua cả rổ cũng có...

Comment

• Nguyên văn bởi s0ng_h0ng Xem bài viết
                                méc cho các bác 1 chỗ mua pin laptop cũ, ra 118 định công hà nội gần bến xe giáp bát. ở đó mua cả rổ cũng có...
                                Địa chỉ có đảm bảo không bác. Đã có ai đi chưa hả bác ạ?

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X