Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi caocanlong Xem bài viết
    bác lộc cho em hỏi...
    xe e chạy .. khoảng nửa tiếng thì cái phích cắm từ bình acquy qua động cơ cầm vô nó nóng ran kô biết như vậy có bình thường kô
    Chào bác Lộc, nhân tiện có bác caocanglong hỏi cái này, cho em hỏi bác cái công tắc xe của em hôm trước có nhờ bác nhưng chắc là bác bận quá nên quên. Nếu được Bác giúp em cái công tắc đảo chiều (6 chân) cho cái xe 3 bánh của em đó, vì cứ chạy khoảng 500m nó cũng nóng và chảy nhựa ra, bữa giờ em tốn tiền công tắc nhiều quá hu hu..... Ở đây em tìm mà không thể nào có được công tắc xe hơi cũ như bác nói. Còn việc bác nói dùng con playback chống xung của tivi hàn vào 4 chân của công tắc để chống xung thì em chịu thua, em hổng hiểu nên hổng dám làm.
    Mong bác giúp em. cảm ơn và Mong tin bác nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi whitelion Xem bài viết
      Chào chú Lộc. Cháu theo dõi topic này đã lâu hôm nay mới post bài.

Đây là chiếc xe cháu mới làm theo mô hình Pedal Go Kart. Chú xem qua và tư vấn giúp cháu để chọn động cơ điện phù hợp.

Theo cháu biết thì chú đang có 3 loại động cơ : đùm, cải tạo và kéo nhông. Với thiết kế này thì đùm bị loại trừ. Do cháu lấy đùm sau của xe đạp thường nên gắn dc líp và còn 1 bên để gắn thêm líp. Khi xe đi theo đường thẳng thì nhẹ như xe đạp thường nhưng bo cua thì hơi nặng (cái này do 2 bánh sau gắn chết, ko có dc vi sai như ô tô thật).

Yêu cầu của cháu là xe khỏe và tốc độ chậm : 24v khoảng 250 - 350w, chạy líp.

Còn về tay ga thì có loại nào khác ngoài tay ga xe đạp ko chú ? ví dụ như cốc đạp của máy may điện, như thế mới là ô tô chứ.

Chú và các anh chị em xem qua và cho nhận xét nhé. Do chiếc đầu tiên làm nên là làm đến đâu sửa đến đó. Cái ghế sắt hơi bị vô duyên nhưng vì nhà có gì thì làm cái đó, chưa tìm dc cái ghế nhựa nào xinh xinh đẹp đẹp hết.

Hiện nay xe chưa có thắng, đang xem nên gắn như thế nào đây. Và sẵn đây ai rành về vi sai bánh sau góp ý mình miếng, vì bo cua hơi nặng do hai bánh sau gắn chết ghì nhau.
      Bác whitelion chơi táo bạo quá, khi nào hoàn chỉnh post lên cho anh em chiêm ngưỡng với, thật là thú vị, nhưng phải ngâm cú cái phanh chứ nó buồn buồn nó chơi luôn thì kẹt. Theo mình bác nên nghiên cú lắm cái phanh đĩa của Bác Lộc có đó, cho nó vừa nhẹ vừa gọn vừa an toàn vừa oách. còn cái nữa là bộ giảm xóc nữa chứ nó chạy nhanh mà ẹo một cái là sợ nó té (vì mình cũng bị cái xe 3 bánh không có giảm xóc, khi vào cua mà hổng cẩn thận là nó dở cái bánh lên.... hết hồn).
      Chúc thành công!

Comment

• Nguyên văn bởi lenghia664 Xem bài viết
        Bác whitelion chơi táo bạo quá, khi nào hoàn chỉnh post lên cho anh em chiêm ngưỡng với, thật là thú vị, nhưng phải ngâm cú cái phanh chứ nó buồn buồn nó chơi luôn thì kẹt. Theo mình bác nên nghiên cú lắm cái phanh đĩa của Bác Lộc có đó, cho nó vừa nhẹ vừa gọn vừa an toàn vừa oách. còn cái nữa là bộ giảm xóc nữa chứ nó chạy nhanh mà ẹo một cái là sợ nó té (vì mình cũng bị cái xe 3 bánh không có giảm xóc, khi vào cua mà hổng cẩn thận là nó dở cái bánh lên.... hết hồn).
        Chúc thành công!
        Chào Bác, rất vui khi có người quan tâm đến em này của mình. Sau gần 1 tháng chạy thử nghiệm, cũng đã phải hàn lại mấy lần vì hở mối hàn ở những điểm chịu lực nhiều. Mình đưa cho 3 chàng thanh niên chất lên là hơn 160kg chạy vi vu luôn.

Mình trả lời bác mấy góp ý như sau :

Phanh xe đã có (xe hơi dơ do lội bùn nên chưa chụp hình lại). Phanh xe mình kẹp vào 2 bánh sau (chấp nhận mòn vỏ vì trục sau xe kéo có 1 bánh nên nếu phanh bằng dĩa kẹp vào trục sau thì phanh dc có 1 bánh xe sẽ bị lệch 1 bên khi phanh).

Còn bộ giảm xóc, lúc đầu mình có lắp lò xo búng cho 2 bánh trước, nhưng do dàn sassi làm bằng sắt thường nên chịu lực không nổi nên mình đã tháo ra. Và cũng chưa nghĩ sẽ làm giảm xóc vì nếu lắp giảm xóc thì vật liệu phải tốt mới chịu nổi mấy cái khớp nối.

Xe chạy thử lên xuống giữa lòng đường và lề đường cao 20cm không sao cả, lúc đầu cũng hơi nhát tay do xe nghiêng và hổng bánh lên, nhưng 1 hồi là quen ngay vì xe khó lật lắm, cứ ôm cứng tay lái là bo thôi ah.

Đang chờ bác Lộc trả lời cái vụ motor điện, nếu có mình ráp hoàn chỉnh là sẽ chụp hình lại ngay.

Comment

• Chào pác lộc, động cơ cải tạo em cấp điện khoảng 32v nó chạy ác lắm nhưng mà không biết có sao không pác với lại khi tăng ga động cơ phát ra tiếng giống như lúc máy tính khởi động ấy nhưng nó kéo dài như thế là bình thường phải kô pác?
          Thank pác!
          |

Comment

• Độ xe theo mẫu Racer

Click image for larger version

Name:	yamaha-pasracer.jpg
Views:	1
Size:	28.6 KB
ID:	1345457chào Bác Lộc, cháu định độ xe đạp điện giống mẫu này, Bác cho ý kiến nhé

Comment

• Pác Locto ơi. Cái motor đùm chổi than có thể quay 2 chiều được không? Em tính mua một cái để lắp vào cái xe ba bánh ấy mà!
              |

Comment

• Nguyên văn bởi anhtaiql1 Xem bài viết
                pac cho em hoi bo nay may tien nha

Cái motor này là motor chổi than hả bác Lộc?
                Em ở tp HCM muốn đặt mua mỗi cái motor và bộ điều khiển (bao gồm cả hộp công tắc tới lui thì giá bao nhiêu ạ?
                |

Comment

• Bữa nay Bác Lộc đi lấy hàng phải không Bác? Nóng lòng chờ tin Bác không biết có tìm được xe theo mẫu của em không? Khi về Bác sớm cho em biết nhé! Ngoài con xe ra, Bác gắn thêm giúp em bộ kiểm tra dung lượng bình nữa nha Bác. Cảm ơn và rất mong tin Bác.

Comment

• NHà em có người bị thương tật .Nếu đem độ vào xe ba bánh có được không các bác

Comment

• em đã nhận được hàng bác gửi rùi. em đang lắp lên xe, khi nào xong em sẽ báo cáo kết quả cho bác biết.Cám ơn bác nhìu!

Comment

• Nguyên văn bởi BBC-CNN Xem bài viết
                        NHà em có người bị thương tật .Nếu đem độ vào xe ba bánh có được không các bác
                        Bác mua cái động cơ đùm và bộ điều khiển lắp vào bánh trước là à! Em đang làm một cái nè.
                        |

Comment

• Nhờ Bác Lộc làm giúp con xe này.

Chào Bác Lộc.
                          Cảm ơn Bác trong 2 ngày qua phải lặn lội cực khổ sang Campuchia tìm hàng cho mọi người (trong đó có phần cháu). Như đã trao đổi qua ĐT với Bác, cháu đã thiết kế lại xe và nhờ Bác gia công theo mẫu giúp cháu. Bác xem kỉ lại và báo qua ĐT cho cháu biết giá nhé (ĐT cháu 0918569519).
                          Do cháu về còn phải độ lại khung sườn nên Bác khỏi cần sơn lại cứ để màu sơn cũ cũng được.
                          Click image for larger version

Name:	xe da thiet ke hoan chinh.jpg
Views:	1
Size:	97.1 KB
ID:	1345503
                          Rất mong chờ tin Bác.

Comment

• Chào Bác Lộc.
                            Như trao đổi với Bác, cháu sẽ gởi cho Bác niềng 2lớp để Bác ráp xe giúp cháu. không biết cháu gởi 1 cặp niềng 2 lớp của asama (640mm 36 căm) có được không ạ.
                            Về qui cách chiếc xe, Bác tham khảo kỉ rồi cho cháu cái giá nhé.
                            Chào Bác, chúc bác mạnh khỏe và buôn may bán đắt.

Comment

• Bác Lộc gởi giúp cháu 1 bộ bao gồm (2 accu 7.2Ah / 1 hộp đựng accu / 1 xạc zin). Nhờ Bác gởi giúp cháu đến số 10 Nguyễn Bá Học nhé (Gởi cho Nguyển, 0918569519)
                              Cháu làm thêm 1 chiếc cho Mẹ cháu ấy mà.

Comment

• bác lộc ơi............ cho e hỏi... xe e ráp bộ máy cải tạo đến nay được 3 tháng rồi...........

dùng bình 7,2Ah mà bác gửi lên...........

ngày nào e cũng chạy khoảng 20km.... và sạc hằng ngày....

nhưng đến nay bình thấy yếu quá.. chỉ được khoảng 10km là hết....

sao bình xuống nhanh vậy bác...hay do bình e xài bị làm sao..........

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X