Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi stonevina Xem bài viết
    Đấy là mạch đơn giản, không có chỉ thị đèn báo trạng thái acquy và vi điều chỉnh.
    Bạn có muốn làm mạch hoàn chỉnh hơn và không phải cạy Hall thì mình gửi tiếp cho để thử, mạch cũng dùng TL494.
    Thân.
    bác gửi cho em với ^^ email bác có của em rồi

Comment

• Nguyên văn bởi sirius110rc Xem bài viết
      bác gửi cho em với ^^ email bác có của em rồi
      Check mail nhé, mình gửi cho bạn sơ đồ rồi đấy, có cả mạch 60A cho 2 động cơ của bạn đấy.
      Chúc thành công.

Comment

Check mail nhé, mình gửi cho bạn sơ đồ rồi đấy, có cả mạch 60A cho 2 động cơ của bạn đấy.
        Chúc thành công.
        cảm ơn bác , em đã tìm đến nhà bác ngucoc và làm được một mạch
        nhưng có điều là khoảng thay đổi khi văn tay Hall của em và bác ngucoc khác nhau của em thì chưa vặn đã chạy , vặn quá nửa thì mới thấy nó tăng dần lên , còn của bác ngucoc thì vặn quá nửa mới chạy và tăng dần , không biết nguyên do tại sao hả bác

Comment

nhưng có điều là khoảng thay đổi khi văn tay Hall của em và bác ngucoc khác nhau của em thì chưa vặn đã chạy , vặn quá nửa thì mới thấy nó tăng dần lên , còn của bác ngucoc thì vặn quá nửa mới chạy và tăng dần , không biết nguyên do tại sao hả bác
          Thế bạn và bạn ngucoc đấu chân OUT của tay Hall vào chân nào, VR R6 có chỉnh về cùng một điểm không, tụ C1 là 105, C6 là 104, không có Oxilo thì cũng khó kiểm tra dạng sóng nhưng dùng đồng hồ vạn năng để kiểm tra điện áp các chân vào là có thể phát hiện ra nguyên nhân được.
          Chúc vui vẻ.

Comment

Đấy là mạch đơn giản, không có chỉ thị đèn báo trạng thái acquy và vi điều chỉnh.
            Bạn có muốn làm mạch hoàn chỉnh hơn và không phải cạy Hall thì mình gửi tiếp cho để thử, mạch cũng dùng TL494.
            Thân.
            Bạn cho mình xin với. Cảm ơn nhiều. hailq1967hp@yahoo.com

Comment

• chào các bác, cho em hỏi ngu ngu tí ( không rành món điện tử lắm) cái tay ga Hall nó làm việc như thế nào ạ , em có chế cái xe chạy động cơ chổi than nhưng tay ga là dạng biến chở thôi , và cho em hỏi luôn dùng tay Hall và biến chở thì có ưu nhược điểm gì ạ . thanhk các bác nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi khaidcm Xem bài viết
                chào các bác, cho em hỏi ngu ngu tí ( không rành món điện tử lắm) cái tay ga Hall nó làm việc như thế nào ạ , em có chế cái xe chạy động cơ chổi than nhưng tay ga là dạng biến chở thôi , và cho em hỏi luôn dùng tay Hall và biến chở thì có ưu nhược điểm gì ạ . thanhk các bác nhiều
                Bạn xem lại trang 393 bài #3926 đã đăng rồi đấy.
                Tay Hall có ưu điểm hơn là ít bị mòn cơ học, chịu được môi trường nắng mưa tốt hơn, gọn và đẹp, tuy nhiên giá thành cao, khó thay thế và sửa chữa.

Comment

Thế bạn và bạn ngucoc đấu chân OUT của tay Hall vào chân nào, VR R6 có chỉnh về cùng một điểm không, tụ C1 là 105, C6 là 104, không có Oxilo thì cũng khó kiểm tra dạng sóng nhưng dùng đồng hồ vạn năng để kiểm tra điện áp các chân vào là có thể phát hiện ra nguyên nhân được.
                  Chúc vui vẻ.
                  em và bác Ngucoc bỏ qua VR R6 , thay vào đó là Ic Hall , làm thế có đc không?
                  mà đầu 12v Retum và con 2222 dùng làm gì thế ạ? bỏ qua đc không?
                  con R9,10 và R7,8 có phải dùng trở công suất không ?( bao nhiêu W ) vì lúc tối em mang xe ra chạy một lúc , chừng 1km thì vặn ga không thấy thay đổi, lúc về thấy con R7( em dùng trở 0.25W), cháy đen xì, con FET đi kèm R7 cũng thông luôn , may mà em gắn relay tắt mở nguồn , chứ không thì nó cứ thế phi
                  Last edited by sirius110rc; 12-12-2012, 02:42.

Comment

em và bác Ngucoc bỏ qua VR R6 , thay vào đó là Ic Hall , làm thế có đc không?
                    mà đầu 12v Retum và con 2222 dùng làm gì thế ạ? bỏ qua đc không?
                    con R9,10 và R7,8 có phải dùng trở công suất không ?( bao nhiêu W ) vì lúc tối em mang xe ra chạy một lúc , chừng 1km thì vặn ga không thấy thay đổi, lúc về thấy con R7( em dùng trở 0.25W), cháy đen xì, con FET đi kèm R7 cũng thông luôn , may mà em gắn relay tắt mở nguồn , chứ không thì nó cứ thế phi
                    Theo tôi thì bỏ con 2222 đi được, nó và R7, 8,9,10 có tác dụng làm giảm dòng thôi.
                    Mạch của tôi sử dụng thì R7, 8 = 1 đến 1,5K; R9, 10 = 10K (loại 1/4W) và nối // 1 Diode Zenner 12V với R9,10.
                    Đầu Catot của Zenner nối chung vào cực G của MOSFET nhé.
                    Có thể thử thêm bằng cách đảo chân 15 và 16 cho nhau thì có lẽ sẽ không phải cạy Hall như bạn ngũ cốc mắc phải đấy (vì bây giờ tôi mới tra được chân của TL494)
                    Chúc vui vẻ
                    Last edited by stonevina; 12-12-2012, 07:45.

Comment

• Nguyên văn bởi toandragon Xem bài viết
                      chào cả nhà, có bác nào chỉ giúp mình địa điểm mua bình tại SG không, tôi đã mua hết bộ từ Bác Lộc rồi, còn chờ bình nữa! cám ơn các bác nhiều
                      Giá cả thì mỗi ngày mỗi khác chứ phải không bác. Bình ắc quy thì bác cứ dùng bình Globe cho e. Bác cứ ra đại lý nào to to hỏi mua bình Globe nhé. Loại này dùng ổn lắm.
                      Trần Quang Định
                      0932299590

Comment

• Mấy bác trong đây sáng tạo quá chẳng bù cho em làm 1 cái mạch ngoài cũng lười!
                        ,,,

Comment

• Nguyên văn bởi longnvlbh Xem bài viết
                          Mấy bác trong đây sáng tạo quá chẳng bù cho em làm 1 cái mạch ngoài cũng lười!
                          mấy bác ấy chia sẻ lên đây cùng bạn luận
                          | |

Comment

Ban lam Mach Giong nhu Mach dau tien cua Minh y, chan out cua hall vao chan 3 cua tl494 y, Tay ga thi Phai dao chieu hall ,hom qua Minh Han lai Mach nhu the, chay on lam, ca buoc ga cung khoe hon,van Ty ga da chay dc roi,

@ Slovenia. Nho bac GUI cho e Mach tl494 dung voi hall don Gian nhat nhe,nhinh Mach ma that Nhieu linh mien la e nan, thank

Comment

• Nguyên văn bởi ngucoc Xem bài viết
                              Ban lam Mach Giong nhu Mach dau tien cua Minh y, chan out cua hall vao chan 3 cua tl494 y, Tay ga thi Phai dao chieu hall ,hom qua Minh Han lai Mach nhu the, chay on lam, ca buoc ga cung khoe hon,van Ty ga da chay dc roi,
                              bác vẽ tay up lên hộ em với , em không nhớ rõ mạch đầu tiên của bác lắm ,

Comment

• Nguyên văn bởi ngucoc Xem bài viết

@ Slovenia. Nho bac GUI cho e Mach tl494 dung voi hall don Gian nhat nhe,nhinh Mach ma that Nhieu linh mien la e nan, thank
                                Bạn có thích dùng mạch khác không hay chỉ dùng TL494, dùng SG3524 (5K 1 con thôi) có cả công tắc nguồn khóa điện nữa, mạch cũng đơn giản thôi mà, loại này nó hay dùng làm nguồn xung trong bộ lưu điện ấy. Còn có SG3525, SG3526 đủ các thể loại cả biến trở lẫn tay Hall.
                                Last edited by stonevina; 12-12-2012, 17:27.

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X