Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ý tưởng ván điện nhấn chân là chạy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ý tưởng ván điện nhấn chân là chạy

Em đang là sv nên nhu cầu đi di chuyển bằng xe bus là rất cao ,tuy nhiên nhà lại xa điểm bắt xe bus ,ngày nào cũng phải dậy sớm chạy ra bến thực sự cũng thấy ngán lắm ạ .Nên em đang tính học cách làm 1 cái ván điện sau khi đọc được thông tin trên đây
    Ván trượt siêu tốc của Conan ngoài đời thực | Kênh14.vn

Ý tưởng của em là gắn động cơ và accu vào cái ván bình thường ,thay bánh cho nó to hơn để nâng gầm ván ,phía trên mặt ván thì có 1 lớp cao su phồng để khi nhấn chân vào là tiếp xúc cho ván chạy ,mặt dưới của ván gắn accu,động cơ và có 3 công tắc 1,2,3 (như quạt bàn ý ạ) .

Hic có điều em không biết tí gì về kĩ thuật ,nên không biết bắt đầu từ đâu .Cái em lo nhất là hình dạng và khối lượng của accu và động cơ làm sao để có loại kích thước nhỏ tối đa mà tốc độ vừa nhanh(3 mức 1,2,3 )

Liệu ý tưởng này của em có thực hiện được như việc chế xe đạp thường thành xe đạp điện không ạ ?

Mong các anh chị cô chú có kiến thức chuyên môn giúp đỡ ạ .Em xin cám ơn .

Sau khi tìm hiểu thông tin thì em lên danh sách một số phụ tùng như sau : 1 động cơ không chổi than loại 350w 36v , 1 bộ điều khiển tàu tương ứng ,1 cái ván trượt còn nguyên ,1 dây xích xe đạp ngắn .Như vậy đã đủ chưa ạ ?

TUy nhiên em chưa biết về sơ đồ mạch điện ,thấy trên 4rum các chuyên gia nói về sơ đồ mạch điện nhưng em đọc không hiểu .Mục đích của em chỉ cần làm cho nó chạy được với bộ điều khiển tốc độ mua sẵn .Liệu như vậy đã đủ chưa ạ ? Mong các bác chỉ dẫn giùm em với .

Comment

Em tìm thấy cái rotor không chổi than này có được không ạ
      Specs:
      Model: NTM Prop Drive Series 5060 380kv
      Kv: 380rpm/v
      Poles: 7
      Max current: 90A
      Max Power: 2665W @ 30v (8S) / 2000W @ 22v (6S)
      Shaft: 8mm
      Weight: 468g
      ESC: 100A
      Cell count: 6s~8s Lipoly
      Bolt holes: 30mm
      Bolt thread: M4
      Connection: 4mm Bullet-connector
      http://www.hobbyking.com/hobbyking/s...0KV_2665W.html

Comment

Nguyên văn bởi kunsi Xem bài viết
        Specs:
        NTM Prop Drive 50-60 Series 380KV / 2665W
        Mo-tor hơi nhỏ, dùng cái 80/100 thì vừa. Bạn vô trang này tìm kiếm cái ván trượt thử xem. Bọn Tây chúng nó làm nhiều lắm: Endless-sphere.com • Index page
        Đây nữa : http://endless-sphere.com/forums/viewforum.php?f=35
        Cái này hay nè : http://endless-sphere.com/forums/vie...p?f=35&t=46845
        Last edited by Lam-dt; 28-02-2013, 18:42.

Comment

Specs:
          NTM Prop Drive 50-60 Series 380KV / 2665W
          cái này là motor cho RC, bạn phải dùng pin limpo mới được
          Sống chậm lại - Nghĩ khác đi - Yêu thương nhiều hơn

Comment

Nguyên văn bởi doraemon11 Xem bài viết
            cái này là motor cho RC, bạn phải dùng pin limpo mới được
            Bác nói rõ hơn được không ? Em tưởng động cơ nào cũng được ,cũng đều là không chổi than mà ,còn pin li-po em nghe nói phải mua bộ sạc của nó không thì sẽ dễ bị nổ đúng không ?

Comment

Bác nói rõ hơn được không ? Em tưởng động cơ nào cũng được ,cũng đều là không chổi than mà ,còn pin li-po em nghe nói phải mua bộ sạc của nó không thì sẽ dễ bị nổ đúng không ?
              Pin nào chẳng được. Li po thi nhỏ nhẹ, dung lượng cao...nhưng cũng cao tiền. Làm ngay đi !

Comment

Em còn thắc mắc nữa là sao động cơ cho xe đạp điện thông số nó khác xa với động cơ cho RC thế .1 đằng thì 250w 24V là đủ để chạy xe đạp điện tốc độ tầm 12km/h , còn của RC thì toàn trên 1000w @@ .ví dụ như thông số con em đưa ở đầu topic 2000W ,vậy ráp sao cho phù hợp với pin .Mong được các bác chỉ giáo thêm .

Comment

CÒn nữa ,em không biết cách làm sơ đồ mạch điện thì có làm được không ,hay chỉ cần mua cái controler về ráp đúng dây là được .Hic

Comment

bay h thế này, nhưng cái bạn cần đã có đủ ngoài tiệm bán đồ chơi mô hình trên đường Lý Thái Tổ, tp.hcm.

1. động cơ 3 pha loại mạnh.
                    2. pin lipo dung lượng cao.
                    3. driver công suất cho 3pha, phần tín hiệu thì dễ hơn.

sơ đoán hết tầm 3tr là vừa.
                    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                    092 2838 712 --->>

Comment

dc đấy.nên bắt đầu làm đi, cố lên nha bạn.

Comment

controler
                        mình nghĩ k cân mua đâu. hình như thao trong quạt ra. rồi ráp vào là dc 3 số đấy mà. bạn chỉ cần làm cái hộp dẹp dẹp là dc.... cái gì tận dụng dc thì mình lấy mà phá. khi nào bí quá rồi mới mua. hihi

Comment

Nguyên văn bởi bad_boy_no1 Xem bài viết
                          controler
                          mình nghĩ k cân mua đâu. hình như thao trong quạt ra. rồi ráp vào là dc 3 số đấy mà. bạn chỉ cần làm cái hộp dẹp dẹp là dc.... cái gì tận dụng dc thì mình lấy mà phá. khi nào bí quá rồi mới mua. hihi
                          Thực tình thì em cũng nghĩ đến việc tháo từ quạt bàn ra nhưng mà khổ nỗi em không biết nhiều về điện ,còn chả biết tháo cái gì ra ý chứ .Nếu biết thì đã chả phải hỏi về thông số rồi

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                            bay h thế này, nhưng cái bạn cần đã có đủ ngoài tiệm bán đồ chơi mô hình trên đường Lý Thái Tổ, tp.hcm.

1. động cơ 3 pha loại mạnh.
                            2. pin lipo dung lượng cao.
                            3. driver công suất cho 3pha, phần tín hiệu thì dễ hơn.

sơ đoán hết tầm 3tr là vừa.
                            Em lại ở Hà Nội bác ạ ,mới cả 3tr thì cũng hơi căng ,em đang sv vấn đề kinh tế vẫn chưa dư giả lắm .Phần pin thì chắc em đành lắp accu từ ups giống bài của bác locto thôi chứ dùng pin lipo tuy nhẹ nhưng cũng nguy hiểm lắm ,cháy nổ như chơi mà còn đắt nữa .

Comment

Mong được các bác hiểu và giúp đỡ về mảng điện tử này ạ .Em tính để chi phí là tối thiểu thì em sẽ mua 1 động cơ có chổi than loại tầm 250,300w 24v là vừa chạy tầm 15km/h là ngon như đi xe đạp rồi .2 con accu loại 12v ,1 bộ điều khiển cùng loại có chổi tầm 250k ,1 xích,1 ván trượt loại thường 300k,1 nhông loại nhỏ .Như vậy đã đủ chưa ạ ?

Em vẫn phân vân cái bộ điều tốc ,cứ theo dây mà ráp vào là chạy hay phải sơ đồ gì nữa ạ .Ai giải thích giùm em cái này với .

Comment

Về tác giả

Collapse

kunsi Tìm hiểu thêm về kunsi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X