Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sản phẩm Điện tử, và nhu cầu Việt Nam

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tuanhvt
    replied
    Nguyên văn bởi khoanguyen Xem bài viết
    Theo tui thì chúng ta nên tập trung vào dòng sản phẩm phục vụ cho việc giảng dạy, học tập thực hành môn điện tử ở tất cả cấp độ ,từ trung học, dạy nghề ,trung học cao đẳng đến bậc đại học.Theo tui biết thì nhu cầu này là rất lớn ở các trung tâm dạy nghề cũng như các trườ cao đẳng đại học,nhưng hiện nay họ thường mời các nhà thầu nước ngoài với chi phí rất đắc , trong khi về mặt kỹ thuật thì thật đơn giản, mình lấy thí dụ như bộ kit thí nghiệm vi xử lý họ 8051, về mặt kỹ thuật thì ai cũng làm được nhưng nước ngoài họ hơn ta ở chỗ mẫu mã rất đẹp bền linh động trong việc kết nối để tạo ra các bài thí nghiệm...Tui có đi dự thầu nên tui biết điều này.tóm lại là ở VN chưa ai đầu tư mạch vào vụ này nếu ai có vốn có máu chắc sẽ thành công. Hee xin nói thêm là vừa rồi có đi mua đồ chơi cho con tui cũng phát hiện ngoài chợ có bán bộ đồ chơi cho học sinh trung học tìm hiểu về các linh kiện điện tử , chỉ có vài con tranistor led ,relay nối mạch .. mà bán mắc ra phết vài trăm ngàn lận nhưng được cái đẹp rra phết, chắc cũng của mấy chú TQ quá.Theo tui về kỹ thuật thì VN có hơn hay bằng TQ hay khong thì tui khong chắc nhưng về ý tưởng sáng tạo ra các sản phẩm điện tử phục vụ cho cuộc sống thì ta thua họ thật sự.Ý tui cái mà ta phải học hỏi o TQ chính là tinh thần dân tộc của họ, có đi TQ tham quan các cty của họ các bạn mới thấy được tinh thần làm việc của họ ,và sang TQ đố các bạn kiếm được sản phẩm điện tử của các nước khác TQ sản xuất.
    Em đi nhiều tỉnh thành của China thấy tất cả các đồ điện gia dụng, điện tử trong nhà máy, gia đình đều của TQ sản xuất hết.hic

Leave a comment:

• KnowMore
    replied
    Thân mời các bác, các bạn đến dự buổi

[HN] Gặp gỡ chém gió - 9h sáng CN 29/07/2012

tại (dự kiến) Cafe Gốm - 46 Phan Đình Phùng - Ba Đình - Hà Nội (một con phố đẹp đẽ, mát mẻ của Hà Nội, các bác có thể ngồi dưới vòm lá sấu - ngắm các cháu xinh tươi )

@bác vuongvanminh: em ở Hà Nội
    Nguyên văn bởi dientuvietnam.net
    KnowMore
    Nơi Cư Ngụ: Ha Noi

Leave a comment:

• vuongvanminh
    replied
    Ai có nhu cầu để lại số điện thoại đi! chủ nhật này anh em ta gap nha đi!
    Tôi sẽ là người chủ động liên lạc với các bạn.

Leave a comment:

• hoang_3i
    replied
    Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
    Tôi có ý định thành lập CLB Điện Tử Thiết Kế và Hội Liên Kết Nghề Nghiệp
    - CLB Điện Tử Thiết Kế là nơi anh em trao đổi, hợp tác với nhau trong nghề điện tử, đặc biệt là công việc thiết kế
    - Hội Liên Kết Nghề Nghiệp là nơi để anh em gặp nhau, với những lĩnh vực ngành nghề khác nhau, để cùng bàn bạc, hợp tác, phát triển những sản phẩm, dự án cụ thể. Tại vì 1 sản phẩm thực tế không chỉ có điện tử, và một dự án không chỉ cần kỹ thuật.

Tôi sẽ sớm viết đề cương và những nguyên tắc cơ bản để chính thức thành lập và hoạt động 2 nhóm này. Mong anh em tham gia và ủng hộ.

Có thể cuối tuần này chúng ta làm buổi trà đá chém gió cho nóng!
    (phụ thuộc hứng thú của anh em, và sẽ cần một số buổi chém gió để sau đó có thể hợp tác với nhau)

Khi nào đi chém gió ới em đi với nhé, em cũng đang muốn làm cái gì đó để thay đổi. 01678 315 222

Leave a comment:

• vuongvanminh
    replied
    Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
    - CLB Điện Tử Thiết Kế là nơi anh em trao đổi, hợp tác với nhau trong nghề điện tử, đặc biệt là công việc thiết kế
    - Hội Liên Kết Nghề Nghiệp là nơi để anh em gặp nhau, với những lĩnh vực ngành nghề khác nhau, để cùng bàn bạc, hợp tác, phát triển những sản phẩm, dự án cụ thể. Tại vì 1 sản phẩm thực tế không chỉ có điện tử, và một dự án không chỉ cần kỹ thuật.

Tôi sẽ sớm viết đề cương và những nguyên tắc cơ bản để chính thức thành lập và hoạt động 2 nhóm này. Mong anh em tham gia và ủng hộ.

(phụ thuộc hứng thú của anh em, và sẽ cần một số buổi chém gió để sau đó có thể hợp tác với nhau)
    Mình ở đâu vậy? mình rất sẵn lòng.

Leave a comment:

• KnowMore
    replied
    Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
    Tại sao những anh em giỏi về kỹ thuật không kết hợp với nhau? tại sao những anh em thương mại(nói chung là có tiền, có thị trường không kết hợp với những người có kỹ thuật( tất nhiêu điều này còn phải bàn bạc với nhau kỹ lưỡng mới đi đến một quyết định hợp tác đúng đắn)
    Tôi chuyên(thực ra là đã và đang làm về phần điện tử công suất ứng dụng trong nganh hàn cắt, mạ, điện hóa- tôi là dân kỹ thuật đặc sệt, tự một mình làm, không lệ thuộc vào công ty nào cả...) tôi xung phong đầu tiên-0982006716

Leave a comment:

• hphuong
    replied
    Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
    Tại sao những anh em giỏi về kỹ thuật không kết hợp với nhau? tại sao những anh em thương mại(nói chung là có tiền, có thị trường không kết hợp với những người có kỹ thuật( tất nhiêu điều này còn phải bàn bạc với nhau kỹ lưỡng mới đi đến một quyết định hợp tác đúng đắn)
    Tôi chuyên(thực ra là đã và đang làm về phần điện tử công suất ứng dụng trong nganh hàn cắt, mạ, điện hóa- tôi là dân kỹ thuật đặc sệt, tự một mình làm, không lệ thuộc vào công ty nào cả...) tôi xung phong đầu tiên-0982006716
    Bác nói đúng, phải có sự kết hợp giữa kỹ thuật và kinh tế thì mới thành công được

Leave a comment:

• vuongvanminh
    replied

Leave a comment:

• trankhang_90
    replied
    Theo quan điểm cá nhân của mình thì ngành điện tử việt nam chưa thực sự phát triển vì các sản phẩm điện tử nước ta chưa có tính sáng tạo và hầu như làm lại từ các mạch của Trung Quốc ( k phải mong thứ lỗi nhé!) và một yếu tố nữa là ngành công nghiệp sản xuất linh kiện chưa có ở nước ta. Nước ta mới dừng lại ở lắp ráp. Ngành công nghiệp sản xuất điện tử chủ yếu tập trung ở các nước như Nhật Bản, Đài Loan, Trung Quốc... nơi tập trung của những nước có tiến bộ khoa học trong các lĩnh vực này. Đơn giản như tập đoàn Intel đầu tư vào nước ta để sản xuất sản phẩm nhưng để tìm được nguồn nhân lực cho nhà máy thì quá khó và ít ỏi. Em vẫn thấy vấn đề lớn nhất của nước ta đó là năng lực của nguồn nhân lực chưa có chưa đủ mạnh để tạo ra một ngành công nghiệp điện tử trong nước. Mong các bác cho ý kiến thêm! Thanks.

Leave a comment:

• huynd310888
    replied
    Đúng vậy. Mình cũng thấy nền công nghiệp điện tử của mình chưa có gì gọi là nghiên cứu hay ứng dụng những cái mới cả. Toàn đi sau thiên hạ cả chục năm trời

Leave a comment:

• vietpowersol
    replied
    Tôi xin có ý kiến

Sau khi đọc hết toàn bộ các ý kiến của các bác tới thời điểm này, tôi mạn phép xin được đóng góp ý kiến cá nhân của mình như sau :

TQ phát triển hơn chúng ta rất nhiều vì lý do chính sách thu hút đầu tư đúng, nhân công rẻ. Đó là lý do gần như 99% hàng tiêu dùng trên toàn thế giới đều xuất phát từ TQ. Không thể so sánh được vì đây là ĐẠI CÔNG TRƯỜNG CỦA THẾ GIỚI.

Các hãng lớn nhất trên thế giới về hàng tiêu dùng nói chung và điện tử nói riêng đều có mặt tại TQ với quy mô rất lớn. Họ xây dựng nhà máy, đầu tư công nghệ và đào tạo bài bản cho nhân công lao động, điều đó đã giúp TQ hưởng lợi rất nhiều. Nó lý giải tại sao hàng TQ cái gì cũng có, thượng vàng hạ cám đều đầy đủ.
    Tôi có sang Nhật và đi mua 1 số sản phẩm điện tử thì thực tế hầu hết đều là hàng Made in China, chỉ có 1 vài hãng truyền trống là hàng Made in Japan nhưng chỉ phục vụ cho thị trường Nhật. Riêng đối với pin các loại thì 100% Made in China.
    Quay trở lại với ngành điện tử của chúng ta, về linh kiện thì chúng ta hoàn toàn chả so sánh được với TQ. Ở đó là nguồn cung chính cho toàn thế giới về linh kiện điện tử. Chúng ta cũng chẳng mua được giá tốt vì đơn hàng của chúng ta quá nhỏ lẻ.
    Tôi là chủ 1 doanh nghiệp nên thường xuyên phải nhập khẩu linh kiện từ nước ngoài về, trong đó có TQ. Tôi thấy chẳng thiếu thứ gì.
    Tôi viết lên những điều này không phải để ca ngợi TQ nhưng xét về góc độ nào đó, chúng ta phải nhìn thấy những điểm mạnh của họ và những hạn chế của chúng ta. Vấn đề đó ngoài khả năng của chúng ta mà nó nằm ở các vị trên trung ương, những người hoạch định đường lối chính sách.

Theo tôi nhu cầu điện tử của thị trường VN trong thời gian tới có sản phẩm về năng lượng là khá sáng.
    Các bạn để ý mà xem, cách đây 10 năm khi nói về nước nóng năng lượng mặt trời - gần như chẳng ai biết và quan tâm thì nay đã khác rất nhiều. gần như nhà nào xây mới đều phải lắp sản phẩm đó vì tính hiệu quả và kinh tế.
    Cách đây 20 năm. nói đến điện mặt trời, gió cũng thế - chẳng ai quan tâm. Nhưng bây giờ tại thời điểm này có rất nhiều người quan tâm và cũng đã có rất nhiều người sử dụng nó. Sử dụng vì nhiều lẽ, giá thành giảm, tiền điện tăng và quan trọng nhất là nguồn cung cấp điện còn hạn chế, tình trạng mất điện luân phiên vẫn thường xẩy ra trong những mùa cao điểm.
    Tôi nghĩ rằng đây cũng là 1 sản phẩm mà chỉ 1 thời gian nữa thôi là sẽ rất phổ biến, nên chăng chúng ta hãy cùng nhau bắt tay nghiên cứu sâu lĩnh vực này. tập hợp các anh em có nhiệt huyết, kỹ năng để nghiên cứu và ứng dụng.

Vài điều chia sẻ cùng các bác

Leave a comment:

• thanhtrung_d
    replied
    sang box mạch nạp 89Sxx nhiều lắm

Leave a comment:

• duong_act
    replied
    Nguyên văn bởi junio.com Xem bài viết
    theo em thì đơn giản thôi tại vì mình không biết làm.sinh viên bây giờ cũng mới chỉ biết vài thứ cơ bản thôi chứ các sản phẩm công nghệ cao thì còn lâu bác ạ
    Sao lại thế. Những 4 đến 5 năm đào tạo cơ mà ?

Leave a comment:

• junio.com
    replied
    theo em thì đơn giản thôi tại vì mình không biết làm.sinh viên bây giờ cũng mới chỉ biết vài thứ cơ bản thôi chứ các sản phẩm công nghệ cao thì còn lâu bác ạ

Leave a comment:

• longtd
    replied
    Em xin chào mọi người !
    Theo như tiêu chí của topic + sự phân tích thấu đáo của bác pic đã nói lên rằng chúng ta ở đây đang cố xây dựng và hoạch định một chiến lượt lâu dài vĩ mô cho cả một nền công nghiệp điện tử việt nam, quả là một tham vọng lớn.
    em có ý kiến thế này. hiện trạng việt nam ta để nói phát triển được một ngành công nghiệp điện tử phát triển ngang bằng với anh em khu vực là rất rất khó.
    theo em thay vì ta làm những thứ mà người khác đã làm tốt rồi ta sẽ làm những thứ mà cả ta và người khác đều có năng lực ngang bằng, hoặc dễ trở nên ngang bằng.
    Cụ thể như sau. trong các nhóm phát triển ngành điện tử việt nam thì trừ mảng chế tạo phần cứng ra (mảng yếu kém nhất) còn các mảng khác mang nặng tính ý tưởng ta có thể tham gia phát triển tốt.
    em lấy ví dụ như các hãng điện tử lớn thế giới Dell, Sony, Apple họ đặt sản xuất hầu như toàn bộ phần cứng. blah blah blah.
    em xin hết.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X