Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Inverter hòa lưới (Inverter On Grid) đã có thể ứng dụng ở VN được chưa?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Inverter hòa lưới (Inverter On Grid) đã có thể ứng dụng ở VN được chưa?

Thân chào mọi người, như trên tiêu đề đã trình bày mình có thắc mắc là hiện tại các máy phát điện hoặc Inverter có chức năng hòa lưới đã ko còn gì lạ có mặt nhan nhản ngoài thị trường VN, thế nhưng mình thắc mắc là hệ thống lưới điện của ta có hỗ trợ các máy phát này ko, và nếu một hệ thống điện có hỗ trợ cho các máy phát hòa lưới của hộ cá nhân thì tiêu chuẩn vận hành của nó phải ra sao.

Mình hỏi vậy vì đang tò mò vụ hòa lưới, đồng thời mình đang làm cho một bộ phận của điện lực thì có một chuyện thế này: hồi trước đơn vị bạn của mình cắt điện bảo trì đường dây, sau khi cắt điện rồi, tiếp địa 3 pha rồi, kiểm tra OK rồi thì leo ra dây tác nghiệp, xui rủi thế nào mà 1 xí nghiệp gần đó nó có máy phát điện hòa lưới chạy tự động nó phát điện ngược lên lưới, kết quả một mạng xanh cỏ, 1 mạng tàn phế suốt đời.

Mình biết là 2 bên đều có lỗi, bên mình đã ko tiếp địa 2 bên sát vị trí làm việc, nhưng theo quy trình bên mình cũng ko sai vì đã tiếp địa 2 vị trí khác theo quy định rồi, lại còn tiếp địa ngay vị trí làm việc là quá an toàn rồi, mấy cha nội hòa lưới nó phát điểm giữa bất kì thì bố thằng nào biết được.

Bên mình còn lỗi nữa là đã ko quản lý các nhà máy có máy phát hòa lưới, nhưng truy đến cùng theo luật bên mình cũng ko sai vì ko có luật nào cho phép bên mình vác mặt vào săm soi nhà máy của nó mà tụi nó phải tự vác mặt lên chỗ mình khai, mà tụi nó ko khai thì làm gì được tụi nó nếu ko xảy ra án mạng.
    Cuối cùng cả tập đoàn bên mình bị trừ lương chung, còn bên thằng có máy phát hòa lưới phải có 1 thằng tốt thí đi bóc lịch thay cho các sếp.

Với tình hình chuối cả nải vậy thì.... tìm hiểu inverter hòa lưới giống phạm pháp quá các bác ơi, thử nghĩ nếu mình thử con Invt sin 300W on grid bình thường thì ko sao, đẹp trời ông thợ điện bất tỉnh trên cột còn em đi tù thì ...... thúi và ngu ko thể tả nhỉ.
    Mọi người thử cho ý kiến xem chứ em thấy Invt On Grid thì cứ như lưới điện của nước ta thua rồi. Mà lạ là nếu ko được thì tại sao chúng nó cứ giới thiệu, bán và xài ầm ầm rồi mang lại đau thương cho nhau chi mà khổ vậy. Còn việc tụi bán hàng giới thiệu như mơ là điện hòa lưới dư ra đến tháng nhà nước ta trả thêm tiền thì tụi nó rớt từ cái UFO thắng gấp nào xuống trái đất rồi.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Vài thằng ngu hoà lưới tự động, vừa đắt ở cái máy vừa nguy hiểm. Vài thằng ngu khác tiếp đất chưa đúng cách, đừng đổ tại cho đúng quy định, mạng chúng nó thì chúng nó phải biết quý mà tiếp đất thừa hơn cả quy định. Tất cả đều đã phải trả giá.

Từ câu chuyện của mấy thằng ngu với nhau thì không thể suy rộng ra chuyện lớn hơn là hoà lưới đã có thể áp dụng cho cả VN được hay chưa. Đất nước này hơn 92 tr dân rồi, chết bớt vài thằng ngu thì cũng không ảnh hưởng mấy, thậm chí còn có ý nghĩa tích cực.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bài học rút ra từ câu chuyện trên, nếu có, chỉ là : trước khi bàn những chuyện vĩ mô kiểu như chính sách quy định này nọ, hãy lo bảo vệ bản thân của mình trước đã, nếu lo tiếp được cho người xung quanh đã là tốt lắm rồi. Đội mũ bảo hiểm loại tốt vì an toàn của mình, chứ không phải để qua mắt công an tránh phạt. Dùng đồ bảo hộ lao động để bảo vệ sức khoẻ của mình. Tiếp đất khi sửa điện, lắp dây tiếp đất cho chính nhà mình ... đều là để bảo vệ chính mình và gia đình chứ không phải vì cái quy định trời ơi nào hết cả.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Ý bác chủ top là cái này phải không ?

Grid-Tie Inverter https://en.wikipedia.org/wiki/Grid-tie_inverter

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
          Ý bác chủ top là cái này phải không ?

Grid-Tie Inverter https://en.wikipedia.org/wiki/Grid-tie_inverter
          Đúng vậy là 1 trong số đó đấy bác ạh. Mình vừa đọc tài liệu vài con rồi, thiết kế và an toàn kĩ lắm, ko bao giờ có chuyện phát điện ngược lên lưới khi lưới mất điện đâu. Mấy con hòa lưới này chỉ phát lên lưới khi lưới đã có điện. Còn khi lưới mất điện, tụi nó ngắt lưới dùng điện Invt của tụi nó phát cho hệ thống như UPS, cơ chế chuyển đổi nguồn có lẽ giống cái cầu dao 2 nguồn. Đó mới thực sự là mục đích hòa lưới của Invt loại này.

Miễn bàn về chuyện vĩ mô xa xôi, mình muốn khẳng định các Ivnt hòa lưới nó hoạt động tuyệt đối an toàn và ko phụ thuộc vào lưới điện. Sự cố mình trình bày bên trên giờ ngẫm lại thấy cực kỳ vô lý, lỗi chắc chắn do thằng kỹ thuật đấu nối sai hướng dẫn sử dụng, có sự cố đổ thừa do cái máy. Nếu đúng cái máy sẽ tuyệt đối KHÔNG BAO GIỜ CÓ THỂ PHÁT ĐIỆN LÊN LƯỚI KHI LƯỚI MẤT ĐIỆN. Mục đích mình chỉ muốn biết như vậy thôi.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Theo tôi thì chả phải on ủng gì đâu , Cái nhà máy đó dùng hai nguồn điện khác nhau , hoặc đấu ngược để ăn trộm điện . Rồi nó đóng cầu dao lung tung nên điện ngược lên lưới thôi .
            Chuyện ngược đó bình thường thôi . Ngay cả DTVN mấy ông làm UPS cũng thế , Có ông bị nổ tung cả Kích vì nhầm lẫn cầu dao đó thôi .
            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Chắc chắn Grid-tie inverter không thể phát điện được lên lưới khi lưới mất điện vì nó hoạt động dựa trên nguyên tắc đồng bộ pha với lưới. Nó lấy pha của lưới để tạo ra pha của nó nên mất lưới là nó nghỉ làm việc luôn ạ.
              Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
                Chắc chắn Grid-tie inverter không thể phát điện được lên lưới khi lưới mất điện vì nó hoạt động dựa trên nguyên tắc đồng bộ pha với lưới. Nó lấy pha của lưới để tạo ra pha của nó nên mất lưới là nó nghỉ làm việc luôn ạ.
                Chính xác luôn bác ơi. Có lẽ đúng như bác nguyendinhvan nói, tụi cty nó mờ ám hay thao tác bậy gì đó rồi đổ thừa cho cái máy. Còn mình muốn minh oan cho cái máy

Comment

Làm sao phải minh oan cho cái máy? Cái máy gây chết một người hay gây chết hàng chục người thì nó cũng không bị làm sao cả . Nhưng người làm việc thiếu trách nhiệm gây chết người thì ...
                  Người biết nói nên nói đổ tội cho cái máy được . Còn cái máy không biết nói nên không cãi lại được người . Có thế thôi mà không biết !! Hehehe !!
                  Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                  nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

hoahauvn2 i want to make a cute girl (robot) like Arale i need knowledge so if you have a lot of idea about this project PLEASE teach me Tìm hiểu thêm về hoahauvn2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X