Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Yêu thơ mê nhạc, mời các bác vào đây!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Nên tìm đọc thêm về nhịp là cái ghi ở đầu bài nhạc như là 1/4 , 2/4 ... và cách đánh nhịp thế nào để khi đặt lời xong hát thử theo nhịp có suông sẻ trôi chảy không để biết chỗ nào bị vấp mà sửa .

Tập cách nghe nhịp trống nghe quen thì nghe bất kỳ bài nào cũng biết bài đó điệu gì và bắt lời theo nhịp dễ dàng , bài mới mình thấy lời hay đó nhưng sao khúc trên là đôi mi mà khúc dưới lại là hoen mi vậy mình thích hoen mi hơn .
    Đúng là 'hoen mi' thì văn vẻ hơn 'đôi mi' nhưng chúng gần nhau quá bác ạ, dùng 1 từ thì sẽ bị lặp lại mất hay, nên câu trên là 'đôi' thì câu dưới em lấy 'hoen' và ngược lại.

Nghĩa thực của nó là:

"Thành phố xa lạ chỉ còn lưu lại nước mắt ta,
    Đôi mắt mơ hồ này nhìn ai cũng thành ra người",

có lẽ nên viết lại như sau thì sát nghĩa hơn, ca cũng tạm được:

"Nơi con(đây) phố xa lạ giờ chỉ còn nước mắt ta,
    Đôi mắt mơ hồ đây(Hoen mi cay lệ rơi) nhìn ai ai cũng ra người thôi"

Bữa nào tới nhà sách tậu cuốn nhạc căn bản mới được!

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied
    Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Cảm ơn bác tuyennhan rất nhiều vì sự quan tâm khích lệ. Cũng nhờ bác mà em mới can đảm viết lời mới cho 2 bài hát chứ ban đầu chỉ muốn chuyển ngữ giữ nghĩa thôi.
    Em đã tìm và nhờ được giọng ca rất giống cs Tuấn Vũ hát giúp bài Mùa xuân phương Bắc, khi nào có sẽ mời bác và mời người nghe thử nhé. Chúc bác tuần mới đầy năng lượng và vui vẻ.

PS: Xin được giới thiệu luôn bản ghép 2 lời của bài hát trên, lời 1 theo nghĩa gốc hát trước, lời mới 2 hát sau (hát trên soft Starmaker): có lẽ có thể ghép luôn 2 lời thành một bản như bài Đôi Bướm, vì nội dung cũng gần như nhau, giống nhau là nhớ người yêu.

https://youtu.be/Y_Xwo7Q2oFM
    Khi mình hát không hay thì nên để người khác hát hay hơn để giới thiệu tác phẩm của mình tốt hơn .

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied
    Cảm ơn bác tuyennhan rất nhiều vì sự quan tâm khích lệ. Cũng nhờ bác mà em mới can đảm viết lời mới cho 2 bài hát chứ ban đầu chỉ muốn chuyển ngữ giữ nghĩa thôi.
    Em đã tìm và nhờ được giọng ca rất giống cs Tuấn Vũ hát giúp bài Mùa xuân phương Bắc, khi nào có sẽ mời bác và mời người nghe thử nhé. Chúc bác tuần mới đầy năng lượng và vui vẻ.

PS: Xin được giới thiệu luôn bản ghép 2 lời của bài hát trên, lời 1 theo nghĩa gốc hát trước, lời mới 2 hát sau (hát trên soft Starmaker): có lẽ có thể ghép luôn 2 lời thành một bản như bài Đôi Bướm, vì nội dung cũng gần như nhau, giống nhau là nhớ người yêu.

Nên tìm đọc thêm về nhịp là cái ghi ở đầu bài nhạc như là 1/4 , 2/4 ... và cách đánh nhịp thế nào để khi đặt lời xong hát thử theo nhịp có suông sẻ trôi chảy không để biết chỗ nào bị vấp mà sửa .

Tập cách nghe nhịp trống nghe quen thì nghe bất kỳ bài nào cũng biết bài đó điệu gì và bắt lời theo nhịp dễ dàng , bài mới mình thấy lời hay đó nhưng sao khúc trên là đôi mi mà khúc dưới lại là hoen mi vậy mình thích hoen mi hơn .

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied

Cũng như ai bỏ thuốc lào,
    Cứ chôn điếu xuống lại...đào điếu lên!
    "Mộ này" vừa đắp, chưa tên,
    Thế mà giờ lại...đào lên tư tình!!!
    Biết làm sao để...lặng thinh,
    Khi lòng đầy những tâm tình triền miên!
    Mặc ai làm bởi vì tiền
    Riêng ta đây cứ vì...niềm đam mê.
    Mặc cho ai kẻ khen chê
    Ta không từ bỏ...đam mê ban đầu!
    Trong lòng tâm niệm một câu,
    Cho ai đồng cảm giải sầu tâm tư!

Bài thơ thô kệch trên thay lời xin lỗi các bạn vì đã nuốt lời, khui lại chủ đề không liên quan điện tử này!
    Chỉ là muốn nhờ bạn tuyennhan, đã rất nhiệt tình giúp đỡ ủng hộ mình trong chủ đề này, một lần nữa xem giúp mình lời hát mới cho bài "Người yêu ơi, em đâu rồi" như dưới đã thật ổn chưa, phần có 2 lời thì dùng lời trên hay dưới hay hơn để mình...đăng kí bản quyền. Và theo bạn thì bài này giọng ca sĩ Tuấn Vũ có hợp không để mình...làm người điên thử nhé! Cảm ơn bạn rất nhiều.
    https://youtu.be/9sxnKItJOmk
    Tới bài này thì khá rồi càng làm trình càng cao , nên giữ 2 lời vì sở thích của mỗi người khác nhau và nhận được nhiều nhận xét góp ý hơn .

Bản quyền thuộc về người đăng trước nên không cần đăng ký bản quyền làm gì .

Giọng Tuấn vũ hợp với rất nhiều bài chỉ có điều là ổng có thích bài đó hay không thôi .

Leave a comment:

• mèomướp
    replied
    Cháu thấy chú tuyen... Nhìu nhìu tuổi rùi ấy. Chú phải gọi là anh chứ gọi là bạn thì chú ấy giận dỗi hông vào trả lời đâu ạ...

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Rảnh thì làm cho vui mình thấy đỡ lãng phí như chơi game tối ngày , trên youtube mình thấy có còm hỏi về lời Việt kia giả dụ như đặt được lời hay được nhiều người hâm mộ cũng khoái nhỉ .

Thôi thì mình làm mình hát lâu dần cũng khá lên thôi như là lúc mình mới làm điện tử đó .
    Cũng như ai bỏ thuốc lào,
    Cứ chôn điếu xuống lại...đào điếu lên!
    "Mộ này" vừa đắp, chưa tên,
    Thế mà giờ lại...đào lên tư tình!!!
    Biết làm sao để...lặng thinh,
    Khi lòng đầy những tâm tình triền miên!
    Mặc ai làm bởi vì tiền
    Riêng ta đây cứ vì...niềm đam mê.
    Mặc cho ai kẻ khen chê
    Ta không từ bỏ...đam mê ban đầu!
    Trong lòng tâm niệm một câu,
    Cho ai đồng cảm giải sầu tâm tư!

Bài thơ thô kệch trên thay lời xin lỗi các bạn vì đã nuốt lời, khui lại chủ đề không liên quan điện tử này!
    Chỉ là muốn nhờ bạn tuyennhan, đã rất nhiệt tình giúp đỡ ủng hộ mình trong chủ đề này, một lần nữa xem giúp mình lời hát mới cho bài "Người yêu ơi, em đâu rồi" như dưới đã thật ổn chưa, phần có 2 lời thì dùng lời trên hay dưới hay hơn để mình...đăng kí bản quyền. Và theo bạn thì bài này giọng ca sĩ Tuấn Vũ có hợp không để mình...làm người điên thử nhé! Cảm ơn bạn rất nhiều.
    https://youtu.be/1__iPvlhAsI

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied

Uh, cảm ơn bác. bỏ nghề điện tử bấy lâu để theo cái sở thích chả ai thích thì cũng lãng phí thật đấy!
    Rảnh thì làm cho vui mình thấy đỡ lãng phí như chơi game tối ngày , trên youtube mình thấy có còm hỏi về lời Việt kia giả dụ như đặt được lời hay được nhiều người hâm mộ cũng khoái nhỉ .

Thôi thì mình làm mình hát lâu dần cũng khá lên thôi như là lúc mình mới làm điện tử đó .

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
    Dừng lại thôi chú ạ. Chú đang lãng phí cuộc đời ấy...
    Uh, cảm ơn bác. bỏ nghề điện tử bấy lâu để theo cái sở thích chả ai thích thì cũng lãng phí thật đấy!

Leave a comment:

• mèomướp
    replied
    Dừng lại thôi chú ạ. Chú đang lãng phí cuộc đời ấy...

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Chắc mình xin..."đắp mộ cuộc tình" này thôi, vì...vắng khách quá!!!
    Trước khi chia tay, xin được giới thiệu thêm một bài hát chuyển ngữ Hoa -> Việt: Người yêu ơi người đâu rồi, vẫn là " ngựa quen đường cũ", cố giữ nghĩa gốc Hoa dù vẫn phải lèo lái vài chỗ vì không tìm được câu từ hợp âm điệu.
    https://www.facebook.com/groups/2252...0337141750589/

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied
    Mới làm thêm được bài Đôi Bướm của tg Bàng Long(Páng Lóng). Lần này lời 1 mình giữ hầu như nghĩa gốc, lời 2 mình mạnh dạn viết mới luôn cho nó thêm giàu ý nghĩa và tránh lặp, hát khá xuôi
    Cứ theo hướng đặt lời mới đi kết hợp với đặt lời theo nhịp phách như tụi rapper thì sẽ dễ dàng hơn chứ cố chấp bám theo lời và âm tiết gốc trong khi mù nhạc e rằng khó hơn nhiều dễ nản .

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Mời bà con cô bác tham gia ạ:

https://www.facebook.com/groups/2252...B3zK7&d=n&vh=i

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Đây là link nhạc mình upload bài hát Đôi Bướm, nhạc Bàng Long và hát trên app Starmaker di động với tai nghe Oppo/ đt Samsung J7. Các bạn nghe thử và cho ý kiến sửa chữa nhé, vì cũng còn 1 vài câu chưa đúng thanh điệu sắc - huyền - ngang:
    https://youtu.be/fGrreoarehg

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Mới làm thêm được bài Đôi Bướm của tg Bàng Long(Páng Lóng). Lần này lời 1 mình giữ hầu như nghĩa gốc, lời 2 mình mạnh dạn viết mới luôn cho nó thêm giàu ý nghĩa và tránh lặp, hát khá xuôi

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

dinhthuong80 Hải Phòng Tìm hiểu thêm về dinhthuong80

Bài viết mới nhất

Collapse

• bqviet
    Trả lời cho Mạch hạ áp bằng tụ
    bởi bqviet
    Mạch trên có vẻ sai, không ghim được áp.
    hôm nay, 18:11
  • bqviet
    Trả lời cho Hỏi về cảm biến dò line CNY70
    bởi bqviet
    CNY70 là cảm biến tối giản. Phát xạ là 1c LED, phía thu là 1c photo transistor. Cái gọi là "giá trị trả về" phụ thuộc vào mạch lắp bên ngoài. Hiểu nôm na rằng, cái đầu thu là 1c BJT thông thường, nhưng thay vì điều khiển bởi áp đặt...
    hôm nay, 16:28
  • ne_yo_0202
    Trả lời cho Mạch hạ áp bằng tụ
    bởi ne_yo_0202
    Em đang vướng mạch sau, theo sơ đồ thì cầu nắn lại dùng 2 diode thường và 2 zener, điện áp ra đi qua tụ C2, ko thấy nối song song với zener để ghim áp, vậy mạch này ghim áp bằng cách nào? Có phải 2 con zener ở cầu kia ghim được áp?...
    hôm nay, 14:16
  • D_Son
    Hỏi về thông số setpoint trong PID
    bởi D_Son
    Em sử dụng PIC18F4431 kết nối 5 cảm biến dò line CNY70 điều khiển 2 động cơ DC, giá trị cảm biến trả về là 1 khi phát hiện vạch và 0 khi ngoài vạch.
    Công thức:

P_part = Kp*(Error - pre_Error); error là các trường hợp mà 5 cảm...
    hôm nay, 10:06
  • D_Son
    Hỏi về cảm biến dò line CNY70
    bởi D_Son
    Em mới tiếp xúc đến điện tử nên chưa hiểu cảm biến này trả về giá trị nào? trong khoảng bao nhiêu? Hi vong các anh chị có thể giúp em giải đáp vì em đọc trên mạng nó mơ hồ với cả không cụ thể lắm, ngoài ra em muốn kết nối nó với...
    hôm nay, 09:53
  • Thangbpvn
    Trả lời cho Chỉ giáo mạch thu RF
    bởi Thangbpvn
    duyhiep em cảm ơn bác nhiều lắm ạ, vậy mà hồi giờ em cũng tìm mãi mà không ra được cái này. hi.
    vậy ra cái modul của em là cần phải mua thêm tay đo sóng nữa ah, em nghĩ họ thiết kế đo cảm ứng tần số chứ ạ. hi
    em xin cảm ơn!...
    hôm nay, 01:01
  • duyhiep
    Trả lời cho Chỉ giáo mạch thu RF
    bởi duyhiep
    Bạn xem cái link này có hướng dẫn tiếng việt:
    https://youtu.be/gbnf7ThSe-8...
    Hôm qua, 23:52
  • ttdv_bsv
    Trả lời cho Máy hàn bấm
    bởi ttdv_bsv
    đọc hết cái bài viết của chủ đề này, công nhận là chị Lan Hương kiến thức uyên bác, chứng minh, dẫn chứng rất chi là cụ thể. khâm phục. không biết lên hệ với chị bằng cách nào đây.@@ bái làm sư phụ....
    Hôm qua, 18:09
  • trthnguyen
    Inverter và PF
    bởi trthnguyen
    Mình có 1 cái IVT sin chuẩn (EGS002), khi thắp đèn sợi đốt 60W thì công suất đầu vào là 80W. Khi thắp đèn LED 60W có PF = 0.55, mình cứ nghĩ công suất đầu vào sẽ là 80W/0.55 = 145W, nhưng thực tế k phải, công suất đầu vào vẫn là 80W!
    Vậy...
    Hôm qua, 17:38
  • phongltyt
    Trả lời cho Nhờ các bác giúp đỡ về mạch delay
    bởi phongltyt
    Mạch trên bỏ q2 đi, nút nhấn nối thẳng vào tụ C và Lấy tiếp điểm thường kín là đc....
    22-09-2020, 21:06
Đang tải...
X