Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai bảo MOSFET là dễ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lvhn
    replied
    em cũng góp vui cái hình. hình này có dùng được không các bác? em dúng nút công tắc nhỏ để đóng mở bóng đèn pha xe máy
    Click image for larger version

Name:	ff.jpg
Views:	1
Size:	62.0 KB
ID:	1363812

Leave a comment:

• itx
    replied
    Nguyên văn bởi tho hoc viec Xem bài viết
    Góp vui tý: các bác có Fet xịn, driver xịn đi chăng nữa, nhưng mà nếu xung điều khiển ko tốt ( tần số ko tối ưu, sườn lên xuống chậm..) thì cũng tèo.
    Cụ thể :trong cái UPS santack dùng 1 cặp IRF3205, dễ dàng đạt được công suất 500VA/350W. nhưng nếu lắp cặp đó vào cái "kích" tự chế với biến áp thường chạy ở f=50Hz, chỉ tầm 200W là nó bùm ngay, ko tin các bác cứ thử xem.
    Góp vui tý: driver xịn không sợ xung điều khiển ko tốt ( tần số ko tối ưu, sườn lên xuống chậm..) bạn tải Data Sheet của MCP1401/02 chẳng hạn, xem sẽ rõ http://ww1.microchip.com/downloads/e...Doc/22052b.pdf

Leave a comment:

• tho hoc viec
    replied
    Góp vui tý: các bác có Fet xịn, driver xịn đi chăng nữa, nhưng mà nếu xung điều khiển ko tốt ( tần số ko tối ưu, sườn lên xuống chậm..) thì cũng tèo.
    Cụ thể :trong cái UPS santack dùng 1 cặp IRF3205, dễ dàng đạt được công suất 500VA/350W. nhưng nếu lắp cặp đó vào cái "kích" tự chế với biến áp thường chạy ở f=50Hz, chỉ tầm 200W là nó bùm ngay, ko tin các bác cứ thử xem.

Leave a comment:

• sang_dientu
    replied
    Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
    @sang
    thank chú
    chú thì biết cái c.. gì mà nói
    nói với chú thà anh nói với đầu gối còn hơn
    suốt ngày quanh quẩn với cái loa, chả biết c.. gì mà cứ chém

c.. => "Cức" keke

mình biết nghiên Cức thôi keke. đầu mình toàn bã đậu không à. mình thần đất cát mà keke.

quấn hoài cái loa mà quấn không đựơc bác hỷ. nói thiệt chứ khó quấn ghê.

Last edited by sang_dientu; 13-07-2012, 22:50.

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    @sang
    thank chú
    chú thì biết cái c.. gì mà nói
    nói với chú thà anh nói với đầu gối còn hơn
    suốt ngày quanh quẩn với cái loa, chả biết c.. gì mà cứ chém

Leave a comment:

• sang_dientu
    replied

thế là có bác đốt nhiều FET hơn anh bạn em rồi

người ta nướng sò do sò dởm còn mình nướng sò do 1 chữ "ng.." =5-~

hahahaha kaka

Leave a comment:

• itx
    replied

Có mấy chục con mà nhiều nhặn gì. Có người mua phải lô linh kiện lởm của china phải cắn răng mà vứt đi cả ngàn con ấy chứ. Em thấy cảnh đó thì sẽ thấy mất vài chục con linh kiện là chuyện nhỏ còn hơn con thỏ.

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
    Sử dụng Power MOSFET thì cách rẻ và dễ nhất là dùng Power MOSFET Drivers như mấy con ir2101, MCP1402 chẳng hạn. Cho các yêu cầu cao cấp như tầng số đóng mở cao .v.v.v... Vì theo "kinh" của bản thân cho dù có tính toán kỹ thông số để tự chế Drivers bằng mấy con tran, thì trong điều kiện linh kiện lởm của VN thì cũng ăn mày. Thậm chí khi dùng Power MOSFET Drivers chính hãng thì cũng đã có lúc đốt 50 con fet kiểu này vì lý do " Power MOSFET lởm", MOSFET lởm thì có lái có Drivers đàng trời nó cũng chết.

Last edited by kidteam; 13-07-2012, 21:13.

Leave a comment:

• itx
    replied
    Sử dụng Power MOSFET thì cách rẻ và dễ nhất là dùng Power MOSFET Drivers như mấy con ir2101, MCP1402 chẳng hạn. Cho các yêu cầu cao cấp như tầng số đóng mở cao .v.v.v... Vì theo "kinh" của bản thân cho dù có tính toán kỹ thông số để tự chế Drivers bằng mấy con tran, thì trong điều kiện linh kiện lởm của VN thì cũng ăn mày. Thậm chí khi dùng Power MOSFET Drivers chính hãng thì cũng đã có lúc đốt 50 con fet kiểu này vì lý do " Power MOSFET lởm", MOSFET lởm thì có lái có Drivers đàng trời nó cũng chết.

Leave a comment:

• vi van pham
    replied
    Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
    Thích nhất cái ngoặc kép "biển người".
    Không sợ tốn, chỉ sợ không được việc. Đó là tôn chỉ của dân thiết kế.
    Bạn kid lại chơi hẳn "hai không".
    Hồi xưa tôi làm máy rửa siêu âm mất 8 cặp sò mà Nhà Thùng đã cười nhạo rồi. Cuối cùng hóa ra Nhà Thùng đốt vài cặp xong đã "bỏ của chạy lấy thùng"

Thấy 2 bạn Teo hẳn và nhathung trên này nhảy vào tám cho vui.

Vì cái tôn chỉ màu đỏ ở trên, tôi ôm đầu máu, khóc hận hu.hu...

Ngày đó sửa cái máy xquang shimazdu, có 8 con ijbt 1200 volt,300 Ampe (1con giá 1.5M), hư 4 con.
    Mạch ráp // 2 con làm 1 để có 600Ampe tạo cầu H là công suất sơ cấp cho biến thế 120Kv cung cấp cho đầu đèn xquang.

Thay thì phải thay hết 8 con chứ không thay 4 con hư (ai có kinh nghiệm thì biết điều này).Chỉ có 2 trường hợp hư hỏng tạo pan này:
    1-Hư đầu đèn xquang.
    2-Hư ijbt.

Đầu đèn xquang mua lúc đó tính bằng cây vàng,nếu có đầu đèn mới cũng không dám ráp vào,mà có ráp vào cũng chẳng hoạt động được vì phải calibre máy .Thôi thì hên xui,bỏ 12M ra mua về chơi thử.

Sau khi ráp ijbt mới vào,bỏ đi chơi 15 phút để thư giãn đầu óc sau đó vào phát tia .Má ơi! bấm contact phát tia x,nó nổ to như pháo,xịt khói thơm phức,mọi người chạy đến ngửi lấy ngửi để mùi sò huyết nướng.
    Kiểm tra lại máy hư 4 con ijbt,xì 1 tụ 500volt/12000mf (may mà nó không nổ tụ này).

Bỏ máy đó không có can đảm sửa,tuần sau ráp 4 con ijbt cũ và 4 con còn lại vào để chơi 1 phát nữa.Kiểm tra cẩn thận,thay toàn bộ các vdr bảo vệ.Bỏ đi chơi 1 giờ sau vào phát tia .Chúa ơi!người không thương con rồi,cái máy nổ như pháo nổ banh ijbt.Sau khi nướng sò huyết đã kết luận 100% đầu đèn hư.Không còn tinh thần chiến đấu,bỏ máy chạy lấy người .
    @htttth:ngày 16/7 vào saigon hà?nhớ phon cho toi.
    Last edited by vi van pham; 13-07-2012, 20:16.

Leave a comment:

• thuan3112
    replied
    Nguyên văn bởi chinh_cover Xem bài viết
    Mắc cho nó 1 cặp darlington đẩy kéo là ok hết, mắc thêm con trở công suất 2W nữa, ngắn mạch 30s không đi Fet, đã test thành công.
    bác có thể nói chi tiết cho em được không ạ.mà mắc dảlington là như thế nào ạ.có phải là 1 cặp đẩy kéo không ạ

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
    Tôi bảo dễ, vậy được chưa?

Ai cũng biết kích cho MOSFET là kích bằng áp, nhưng áp lớn hay nhỏ là chuyện khác.

Nếu áp kích nhỏ quá, MOSFET sẽ rơi vào vùng khuếch đại tuyến tính chứ không bão hòa. Lúc này nội trở cực D và S sẽ không phải là nhỏ nhất.

Giữa cực G và S của MOSFET có 1 giá trị điện dung, nếu trở cấp áp cho cực G quá lớn sẽ dẫn tới hiện tượng "rise time" quá lớn.

Rise time là gì?

- Nói theo sách vở là thời gian sườn xung lên. Nếu nó lên chậm quá thì MOSFET sẽ được nung nóng từ từ đến lúc chết.

- Nói theo giang hồ thì nó là thời gian cương lên. Nếu nó cương cứng ngay thì còn sướng, nếu lên từ từ thì vợ sốt ruột cũng banh xác.
    ok
    nghe bác nói em thấy đúng quá
    vấn đề kiến thức lý thuyết em nghĩ chắc ai cũng biết
    còn mạch thực tế lại là chuyện khác
    bác có thể cho em cái sơ đồ là ok nhất

thanks bác

Leave a comment:

• sang_dientu
    replied
    Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
    Ối mấy bác coi chừng bị ban nick hết vì dám vào luồng "tâm tìn" mà bàn chuyện "kỹ thu ...ật". hè hè (vì thấy vào luồng kỹ thuật mà "tâm tìn" thì bị ban nick rồi. hì hì)

Spam tí vì không biết gì mà bàn, lỡ may bị chửi là "chưa học Sò mà lo chơi Fet".
    vào đây thì chặt chém thả ga. lúc đầu em ko để ý nên ko dám chém.

Leave a comment:

• tepriu
    replied
    Ối mấy bác coi chừng bị ban nick hết vì dám vào luồng "tâm tìn" mà bàn chuyện "kỹ thu ...ật". hè hè (vì thấy vào luồng kỹ thuật mà "tâm tìn" thì bị ban nick rồi. hì hì)

Spam tí vì không biết gì mà bàn, lỡ may bị chửi là "chưa học Sò mà lo chơi Fet".

Leave a comment:

• nhathung1101
    replied
    Tôi bảo dễ, vậy được chưa?

Ai cũng biết kích cho MOSFET là kích bằng áp, nhưng áp lớn hay nhỏ là chuyện khác.

Nếu áp kích nhỏ quá, MOSFET sẽ rơi vào vùng khuếch đại tuyến tính chứ không bão hòa. Lúc này nội trở cực D và S sẽ không phải là nhỏ nhất.

Giữa cực G và S của MOSFET có 1 giá trị điện dung, nếu trở cấp áp cho cực G quá lớn sẽ dẫn tới hiện tượng "rise time" quá lớn.

Rise time là gì?

- Nói theo sách vở là thời gian sườn xung lên. Nếu nó lên chậm quá thì MOSFET sẽ được nung nóng từ từ đến lúc chết.

- Nói theo giang hồ thì nó là thời gian cương lên. Nếu nó cương cứng ngay thì còn sướng, nếu lên từ từ thì vợ sốt ruột cũng banh xác.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

kidteam Tìm hiểu thêm về kidteam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X