Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách để không bị mất bản quyến

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• canh48ckcd
    replied
    không hiểu sao dạo này em hay bị những hiện tượng như thế này thế không biết.
    2 thằng cùng làm cùng 1 công ty, cũng đang có chí hướng chuyển công ty khác. Mình ngồi sưu tầm mãi mới viết 1 cái vừa ý, còn thằng bạn cầm cái usb sang copy 1 cái là xong, thay mỗi tến vào.
    2 thằng cùng nộp CV vào 1 công ty, mình lại còn nộp trc nó cơ, nhưng nó được gọi đi pv còn mình ngậm ngùi không biết trách ai đây.
    Hay là 2 thằng cùng làm 1 nhóm, ý tưởng của mình, chi tiết cũng alf của mình, ra hỏi nó ý kiến "tao nêu ý tưởng thực hiện ntn dc không". Nó kêu từ từ đã sếp dạo này không vui, nghe bạn không đi báo cáo, nhưng hôm sau nó lại lên báo cáo.nó dc sếp đánh giá là năng động và sáng tạo nữa chứ.

Ôi cái cuộc đời này!!!!!!!!!!!!

Leave a comment:

• aici
    replied
    Đau nhất là công việc mình được giao làm. Đùng một cái mình làm cho nó tự động hóa (bằng tiến túi nha). Ôi cuộc đời vẫn đẹp sao, sáng đến nghía nó một chút, chiều lấy báo cáo nộp rồi về, nhàn nhả biết bao! Đùng một cái mình dư ra, vì đã có người lấy báo cáo. Rồi đùng một cái có người khác thay mình vào chổ đó. Đùng một cái mình được cho tìm việc khác, sem sém thất nghiệp. Đùng một cái cho trở lại vị trí cũ. Trở lại không ta? Thật khủng khiếp, dây nhợ tùm lum, nút bầm thêm tòn ten, board mạch hàn tèm lem, chì hàn thu hồi lại từ mối hàn cũng cả kí lô thật là lợi khũng khiếp. . . Chú cải tiến như trước là rất tốt, nhưng nhớ vẽ "sê ma" rồi ghi chú tất cả để cho ai cũng biết nha, chỉ có lấy báo cáo không được mà NÓ làm tùm lum cả tuần rồi. . . Trời NÓ làm tùm lum không được rồi mới giao cho mình. Đúng là NÓ sướng thật! Vậy cho nó về nguyên gốc, để ai cũng biết là được rồi, khỏi "sê ma" "sê quỹ" gì hết. Làm sao mình được như NÓ mới đúng là sướng. Phải không các bác?

Chúc vui.

Leave a comment:

• eprom_v
    replied
    Hãy coi đó là 1 bài học đi , là 1 cái giá phải trả . Tôi cũng không khác gì bạn cũng bị bạn thân ( bố mẹ 2 bên coi như con trong nhà ) vậy mà bao công sức nó nẫng hết , giờ nó là ông chủ đc lên đài lên báo , nghĩ cho cùng cũng tại mình tin người (hay nói cách khác là mình ngu)
    Hãy cho đó là bài học và quên đi.

Leave a comment:

• VNarmy
    replied
    Tưởng đòi bản quyền cty thì hơi buồn cười (mặc dù cái này rất hay xảy ra, ko hiểu sao luôn). Còn thằng khác nó chôm thiết kế (vẽ lại?) thì cũng coi như bình thường đi. Giống như mình chia sẻ trên diễn đàn vậy. Cuộc đời nhiều khi để ý những cái nhỏ nhặt quá nặng đầu lắm. Để sức tập trung làm việc khác có ích hơn.

Leave a comment:

• canh48ckcd
    replied
    Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    Cách giề ?
    Việt Nam đứng đầu thế giới về khoản ăn cắp bản quyền, mạch in thì càng dễ :
    Chụp vuông góc => photoshop => xong
    Nếu muốn bản quyền thì chơi IC xóa tên, khóa phần mềm, đăng kí bản quyền may ra đỡ được 1 chút
    Đáng kinh ngạc là cực chuẩn, nếu không phải là ng tự thiết kế thì nhìn 2 cái như 1.

Leave a comment:

• canh48ckcd
    replied
    Cảm ơn các bác đã chia sẻ, có lẽ em phải chơi thằng này phát, vì em là người viết chương trình cho cái mạch đó, phải kêu là mạch không chạy dc.

Leave a comment:

• quynhnb
    replied
    Thầy giáo dạy mình ngày xưa có nói 1 câu " trong ngành điện tử thì chỉ là người biết trước, người biết sau ".
    Nhưng nói chung nếu đó là tâm huyết của mình nghiên cứu lên thì cũng phải có gì đó bí mật một chút. Xóa tên IC và chạy linh kiện thừa cũng là 1 cách khá ổn. Ví nếu ai đó lần được mạch đã bị xóa tên như vậy, có nghĩa người đó đủ khả năng tạo ra mạch. Vậy thì cần gì sao chép.

Leave a comment:

• radio
    replied
    kiện hắn đi.

Leave a comment:

• fantasy
    replied
    Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    Cách giề ?
    Nếu muốn bản quyền thì chơi IC xóa tên, khóa phần mềm, đăng kí bản quyền may ra đỡ được 1 chút
    cách của tôi thì đơn giản thôi ,nhưng cũng han chế sao chép hiêu quả

lock code chip, bẻ cụt hết mấy chân nạp chương trình ,chay đường mach loăng ngoằng .... lâu lâu thiết kế mấy con linh kiên thừa .hehe

Leave a comment:

• tay mơ
    replied
    có ai đó nói với mình câu này : một mạch điện bị sao chép bằng cách mua 1 cái mẫu về rồi tháo bỏ linh kiện để đo - chụp vẽ lại sơ đồ thì mạch điện đó có công nghệ lạc hậu

Leave a comment:

• hoangdai
    replied
    UH đúng rồi bạn à, PCB nó chup phát xong xèng, cần gì mềm với rắn. Nếu bạn còn bản mạch gốc, mang vả vỡ mồm thằng bạn đểu kia ra. Vào mình thì mình alo thân mẫu nó tới cty hót xác nó về. Người ngoài thì còn chửi nhau chứ bạn bè mà bạc tới mức này thì cứ phạc nhiệt tình.

Leave a comment:

• duong_act
    replied
    Cách giề ?

Leave a comment:

• fantasy
    replied
    sản phẩm là do ban thiết kế hay của tâp thể ? nếu chỉ minh ban làm thôi thì thiếu cha gì cách .

Leave a comment:

• queduong
    replied
    Nguyên văn bởi canh48ckcd Xem bài viết
    Có chứ. Nhưng người lấy chộm không phải là công ty mà là 1 người cũng như bạn trong công ty thế mới bực chứ
    thế thì do bạn không khóa máy tính cẩn thận đó chứ !

Leave a comment:

• canh48ckcd
    replied
    Có chứ. Nhưng người lấy chộm không phải là công ty mà là 1 người cũng như bạn trong công ty thế mới bực chứ

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

canh48ckcd Tìm hiểu thêm về canh48ckcd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X