Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[GẤP] Cần sự tư vấn của AC khối ngành kỹ thuật

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [GẤP] Cần sự tư vấn của AC khối ngành kỹ thuật

Tình hình là em sắp thi đại học và trường em định thi là ĐH SPKT Tp. HCM vì em nhận định điều kiện gia đình và điểm trúng tuyển phù hợp khả năng!

Nhưng giờ em lại đang rất phân vân là nên chọn ngành nào trong 3 nhóm ngành chính: điện, cơ và xây dựng! Ý em muốn chọn một ngành phù hợp khả năng và tính cách của em, có vậy mới yêu thích và phát triển nghề được, tránh xảy ra các sự cố đáng tiếc như trầm cảm, bỏ học,...

Em tự thấy mình là một người kỹ tính, phản ứng tình huống không nhanh lắm, tính toán kỹ, có thiên hướng sáng tạo và kiểm soát hơn là sửa chữa một cái máy lạ hay công việc gì đó mà em chưa nắm rõ. Nói chung là đậi loại vậy ạ!

Hiện giờ em rất cần sự tư vấn của AC đã và đang công tác trong các ngành này để định hướng cuộc đời. Kính xin AC bỏ chút thời gian để viết cho em mấy lời. Em chân thành mong nhận được những góp ý từ AC. Cảm ơn AC.

Xin cảm ơn mọi người đã xem và cho ý kiến.
    Cảm ơn DIENTUVIETNAM.

với một người kỹ tính , phản ứng chậm thì nên làm nghề xây dựng, vì xi măng chậm khô , đủ thời gian xem xét - làm kịp ! tính toán kỹ , có thiên hướng sáng tạo , thì nên làm xây dựng vì tha hồ tính toán thế nào là lợi vật liệu nhất và thỏa sức tô vẽ ! và không thích sửa chữa máy móc hoặc cái gì lạ thì chỉ có xây dựng là không phải sửa cái gì cả , vì chỉ có làm mới thôi ! với 3 đặc tính như trên thì bác trẻ này chỉ nên làm xây dựng mà thôi , Nộp đơn ngành xây dựng thật nhanh nhé !

Comment

Thêm nữa, trong tình hình kinh tế hiện nay và cỡ chục năm nữa thì bất động sản và những ngành ăn theo nó hầu như ế dài. Phải là người phản ứng chậm, kiên nhẫn cực kỳ thì mới chịu đựng được quãng thời gian dài ít việc hoặc thất nghiệm.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        với một người kỹ tính , phản ứng chậm thì nên làm nghề xây dựng, vì xi măng chậm khô , đủ thời gian xem xét - làm kịp ! tính toán kỹ , có thiên hướng sáng tạo , thì nên làm xây dựng vì tha hồ tính toán thế nào là lợi vật liệu nhất và thỏa sức tô vẽ ! và không thích sửa chữa máy móc hoặc cái gì lạ thì chỉ có xây dựng là không phải sửa cái gì cả , vì chỉ có làm mới thôi ! với 3 đặc tính như trên thì bác trẻ này chỉ nên làm xây dựng mà thôi , Nộp đơn ngành xây dựng thật nhanh nhé !
        xây dựng là đúng nhất. nhưng nếu thiếu ý chí, không lấy được bằng khá ,giỏi thì khả năng làm thợ hồ cao lắm (trừ trường hợp có người quen trong ngành)
        góp ý chân tình đó!
        Last edited by lkdientubh; 27-03-2014, 22:01.
        Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
        Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
        ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

Các bác khuyên em nó chuẩn quá !!!ngành này ko bao giờ lo thất nghiệp...ngay cả khi em nó ko lấy đc bằng.
          Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Dạ, cảm ơn các AC ạ! Ý e phản ứng đây là phản ứng tình huống mấy ac ơi, như chơi cờ chớp hay vui để học ạ, không đủ thời gian để e khảo sát tất cả các trường hợp khả dĩ ạ. E nghe nói bên điện lực khi xử lý sự cố ở các trạm quản lý toàn tỉnh và miền thì đòi hỏi chính xác và rất nhanh. Điều này làm e nghĩ điện có phải lúc nào cũng phải thật nhanh không ạ!

Comment

phản ứng tình huống chậm thì chọn xây dựng là đúng rồi ... không thấy " nhanh như điện hay sao " ? , cơ khí mà phản ứng chậm có khi máy nó nghiền nát chân tay rồi cũng nên ...
              ===> chỉ có xây dựng vẫn là hơn cả
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Bạn nên học bằng 1 là Xây dựng ( mặc dù khi làm ở hiện trường vẫn có lúc phải phản ứng nhanh đấy ) rồi học song bằng hoặc bằng 2 là Điện...bằng 3 là Cơ.....

Comment

Vậy là mọi người đều ủng hộ chủ thớt học xây dựng rồi, trong tình hình kinh tế chật vật hiện nay mình thấy hầu hết anh em điện cơ - điện tử - tự động - cơ khí sống chật vật đua chen quá. Nếu hiện tại bạn ko có một niềm đam mê rõ ràng với ngành nào thì Xây Dựng là lựa chọn an toàn và phù hợp nhất cho bạn bởi vì 1 lý do đơn giản là hầu như hơn 80% đội ngũ khi xây 1 công trình đều là người Việt ta cả, thợ thi công là 100%, xây dựng hầu như ko lo đụng chạm thế lực ngoại lai nào hết. Điện nói chung và cơ khí thì nội chỉ mua cái phôi nhôm thì cũng là hàng của bác China, chế ra 1 cái máy có ích thì ra ngoài chợ hàng China đã có từ vài năm trước với mẫu mã chức năng và giá cả ảo phê người miễn bàn chất lượng, kỹ thuật của ta ko có lấy 1% khả năng cạnh tranh ngay trong nước. Vậy đó Xây Dựng nhanh và luôn đi, nếu bạn chọn xây dựng theo tư vấn của mọi người mà lỡ sau này thành công rực rỡ bạn có thể vui lòng thiết kế giá mềm giúp anh em ở đây mỗi người cái nhà nho nhỏ nha (đùa chút thôi).
                  Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

học điện nếu thất nghiệp ------> sửa chữa điện dân dung ,thu mua đồng nát
                    học xây dưng nếu thất nghiệp -----> làm phụ hồ
                    hoc cơ nếu thất nghiệp ----> sửa xe

thời buổi này học cái gì cũng bão hòa hết cả rồi chỉ trử ANH VĂN .Mình thấy học giỏi ANH VĂN rồi đi dạy là ok nhất . khỏi cần học đại học làm gì , nhiều kĩ sư ,thac sĩ bây giờ toàn đi dạy, đi du học nước ngoài về cũng đi dạy.

bạn đam mê cái gì cũng phải thục tế , phải nuôi sống đươc mình thỉ hãy theo đuổi

Đi day học vừa có thu nhập vừa có thể làm thêm nhiều việc khác theo sở thích của mình mà ko găp khó khăn về kinh tê

còn học điện tử mình nói thẳng ra là mấy anh em trên diễn đàn sống cũng chật vật lắm ,ko dư nhiều ,đũ sống thôi .

Comment

Em thấy nếu kiên trì, không vội vàng, không có tính ăn xổi, đam mê, sẵn sàng đánh đổi thì nghề Điện Tử cũng đâu đến nỗi, vừa giải khát được cái niềm đam mê vừa cũng kiếm được tiền .
                      Lúc trước em cũng dốt, chậm nhiều lúc làm cũng chán nghề lắm. Hi hi, may được cái kiên nhẫn và chịu khó đam mê tìm tòi nên sau một thời gian thì giờ cũng có ít vốn cả về kinh nghiệm nghề nghiệp lẫn kinh tế.

"Nghề không phụ ta chỉ sợ ta phụ nghề thôi". He he !

Comment

Ông này có mà đi làm đầy tớ cho nhân dân .
                        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Rất cảm ơn AC đã nhiệt tình. Quyết thắng!

Comment

Về tác giả

Collapse

ftf.vn Tìm hiểu thêm về ftf.vn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X