Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tiền công sửa máy ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
    Giả sử thay cái cầu chi , tính 1tr . Khách hàng đưa hoá đơn ghi 100 tr , thì dtvn có ai dám ký ?
    Trong trường hợp này, VVM sẽ không ký
    * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
    * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
      Cách đây 2 tuần em sửa 1 cái nguồn máy CNC lấy 1,5tr cũng hỏng 1 cái...cầu chì.Hôm qua cũng cty đó em sửa cái máy lấy 500k bị ...chuột cắn.Cty cách nhà 20km,cái thứ nhất hỏng họ gọi và em bắt bệnh lỗi ở cái nguồn đó (trong máy có rất nhiều nguồn khác nhau),và họ có nguồn dự trữ nên nhờ hướng dẫn của em nên họ thay nguồn khác máy chạy bình thường(nguồn dự trữ này ngày trước em bảo họ đặt mua,trị giá nó là 5tr cũ),vài hôm sau em xuống mang cái nguồn hỏng về sửa,lúc này mới biết nó cháy cầu chì mà thôi.Cái máy thứ 2 thì 10h em xuống cty đó và 15h chiều mới xong (vì thế em tính công 1 ngày 500k),cũng mất rất nhiều thời gian kiểm tra,tháo bung máy kiểm tra này nọ,cuối cùng mới tìm ra chỗ bị chuột cắn,nó cắn vài cái dây nhưng dính phải 1 dây truyền tín hiệu bằng cáp quang,dây đồng thì dễ,dính phải cái dây quang thì rất khó,nhưng cuối cùng em vẫn xử lý đc.Vậy là 500k với công sức mình bỏ ra họ nhìn thấy đc,và 1,5tr kia họ nghĩ mình phải bỏ ra công sức tương đương.Em có lấy rẻ quá không?
      Bạn lấy thấp quá! VVM cả hai trường hợp trên sẽ lấy thấp nhất 2 triệu.
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
        Nhiều người nói em là lấy giá rẻ rồi ạ.Nhưng chắc có lẽ tại vì đó chỉ là làm ngoài tay trái,em ở quê sửa chữa đồ điện tử là chính,nên có tâm lý lấy rẻ vì quê nghèo,thiết bị điện tử sửa chữa trị giá ko cao,thu nhập của họ thấp mình ko lấy cao đc.Do vậy đi sửa máy bên ngoài luôn có tâm lý chỉ lấy công cao hơn làm ở nhà là đc rồi.Làm nhiều thành ra có kinh nghiệm + qua giới thiệu nên sửa nhiều cty hơn.Nhờ anh tư vấn thêm cái này lấy bao nhiêu thì hợp lý: em đang sửa cái biến tần HITACHI 22kw trong cái máy nén khí trục vít của Nhật.Đã có thợ chuyên sửa máy nén khí tới sửa 2 ngày,và họ kết luận là cái máy này hỏng bo điều khiển nên họ chịu.Em mang bo này về kiểm tra thấy nó ko lỗi và nghi ngờ biến tần lỗi,nên hôm sau tháo biến tần về kiểm tra thì đúng là biến tần hỏng.Mất 900k mua modun chỉnh lưu 3p 150A có thyritor rồi.Không biết sửa xong lấy bao nhiêu là hợp lý đây?
        Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

có một câu chuyên vui nhưng thật: Thằng bạn của VVM sửa một cái máy trong ngành may, máy này khá đắt tiền. Do bệnh nhẹ nên sửa xong sớm, anh quản lý ở đó do có công việc bận nên không ở công ty, vì vậy có nhắn tin hỏi hết bao nhiêu tiền. Bạn của VVM nhắn lại (het tam tr anh a) ý nói là tám trăm ngàn. và sau đó nhận được một tin nhắn lại (anh thấy hơi cao, theo anh em nên thanh toán 5 triệu thôi). và thế là nó lên phòng kế toán thanh toán 5 triệu.

Comment

Nếu vậy thì lần sau tớ mướn bác làm. Và sẽ tính 10 triệu. 2 triệu cho bác, 6 triệu cho tớ, và 2 triệu kia "đưa lại" cho người viết hóa đơn. Thế là cả 3 đều lợi.

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
              Nếu vậy thì lần sau tớ mướn bác làm. Và sẽ tính 10 triệu. 2 triệu cho bác, 6 triệu cho tớ, và 2 triệu kia "đưa lại" cho người viết hóa đơn. Thế là cả 3 đều lợi.
              Bác hiểu sai ý em rồi. Ý em là mỗi trường hợp lấy 2tr, tổng cộng là 4

Comment

Nếu tính chi ly : tiền cầu chì + công + kiến thức + kinh nghiệm ... bla bla thì kể cũng khó cho khách hàng (và hóa đơn)
                gói gọn lại khoảng 1tr -> 10tr chắc là "hợp lý", 100tr như Bác NDV nói thì "đặc biệt" quá !

Theo các Bác thì liệu khách hàng họ có "dự tính-tiên lượng" số tiền trước khi mang đi sửa không ?

Comment

Theo tôi, lấy 1-2tr là phù hợp.

Comment

Nguyên văn bởi OpenThink Xem bài viết
                    Nếu tính chi ly : tiền cầu chì + công + kiến thức + kinh nghiệm ... bla bla thì kể cũng khó cho khách hàng (và hóa đơn)
                    gói gọn lại khoảng 1tr -> 10tr chắc là "hợp lý", 100tr như Bác NDV nói thì "đặc biệt" quá !

Theo các Bác thì liệu khách hàng họ có "dự tính-tiên lượng" số tiền trước khi mang đi sửa không ?
                    Cái này thì họ làm sao biết được chỉ thấy hư và đem sửa thôi , tiền công thì tùy theo cơ quan gì thì tính theo cơ quan đó hóa đơn có thì đưa không thì chỉ viết giấy biên nhận là đủ .Không tính tiền chỉ là tạo cơ hội cho người khác tham nhũng có làm từ thiện cũng phải đúng chỗ . Nếu khách đứng xem thì chịu khó diễn trò tháo cái này đo cái kia cuối cùng thì lắp cầu chì vào tốt thì tính tiền luôn còn không thì lại đo tiếp dĩ nhiên là tính công cao hơn , trường hợp trên công từ 1 đến 5 triệu là vừa phải .

Comment

Cơ quan nhà nước chi 2,3 tr may ra có tiền mặt.
                      Tiền do ngân sách rót xuống, chi hơn 5tr đa số là chuyển khoản, do đó khách hàng luôn có "dự tính tiên lượng" số tiền phải trả và thiên thần hay quỷ sứ cũng từ đây mà ra.

Xem các bài viết của các bạn, tôi thấy các bạn thật thánh thiện. Chúc các bạn mãi mãi là những thiên thần.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                        Cái này thì họ làm sao biết được chỉ thấy hư và đem sửa thôi , tiền công thì tùy theo cơ quan gì thì tính theo cơ quan đó hóa đơn có thì đưa không thì chỉ viết giấy biên nhận là đủ .Không tính tiền chỉ là tạo cơ hội cho người khác tham nhũng có làm từ thiện cũng phải đúng chỗ . Nếu khách đứng xem thì chịu khó diễn trò tháo cái này đo cái kia cuối cùng thì lắp cầu chì vào tốt thì tính tiền luôn còn không thì lại đo tiếp dĩ nhiên là tính công cao hơn , trường hợp trên công từ 1 đến 5 triệu là vừa phải .
                        Em chưa hiểu rõ ý Bác về cái ý "..tạo cơ hội cho người khác tham nhũng.." là sao ạ ?

Comment

Em chưa hiểu rõ ý Bác về cái ý "..tạo cơ hội cho người khác tham nhũng.." là sao ạ ?
                          Thì bạn không tính tiền người mang sửa sẽ có cơ hội tính tiền với cơ quan tính ít thì họ kê thêm . Khi nhận sửa 1 cái máy là gánh trách nhiệm về mọi việc xảy ra cho cái máy đó ngoài hư hỏng ban đầu như là rơi bể mất cắp ...máy càng đắt trách nhiệm càng cao nên tiền công sửa 1 cái máy giá trị cao không thể đánh đồng với công sửa máy giá trị thấp được . Vì trách nhiệm cao nên cần cân nhắc trước khi sửa cân nổi thì làm không thì trả sớm cho nhẹ đừng ham món lợi do nó đem lại kẻo có ngày chết đứng như Từ hải .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                            Thì bạn không tính tiền người mang sửa sẽ có cơ hội tính tiền với cơ quan tính ít thì họ kê thêm . Khi nhận sửa 1 cái máy là gánh trách nhiệm về mọi việc xảy ra cho cái máy đó ngoài hư hỏng ban đầu như là rơi bể mất cắp ...máy càng đắt trách nhiệm càng cao nên tiền công sửa 1 cái máy giá trị cao không thể đánh đồng với công sửa máy giá trị thấp được . Vì trách nhiệm cao nên cần cân nhắc trước khi sửa cân nổi thì làm không thì trả sớm cho nhẹ đừng ham món lợi do nó đem lại kẻo có ngày chết đứng như Từ hải .
                            Vâng, cảm ơn Bác !

Comment

Hôm nay mới sửa cái tủ điều khiển nhiệt độ(ổn định nhiệt độ nhờ vào tín hiệu điện áp xuất ra từ đồng hồ nhiệt).

Mất 2 tiếng từ nhà vào công ty nó lấy hộp điều khiển về nhà sửa. mất 2 tiếng sửa ở nhà, mất một tiếng mang vào và căn chỉnh cho nó, xong sáng hôm sau vào xem hoạt động ổn định chưa và thanh toán tiền.

VVM thanh toan 1 triệu vậy mà thằng giám đốc người tầu nó kêu đắt. VVM bực mình nói rằng tôi tặng ông luôn đấy, không cần thanh toán nữa, Vậy mà nó vẫn cho người mang tiền ra trả mình.

Vẫn định không lấy nhưng nghĩ rằng xe máy đang hết xăng Bà con ạ!

Comment

Hôm nay mới sửa cái tủ điều khiển nhiệt độ(ổn định nhiệt độ nhờ vào tín hiệu điện áp xuất ra từ đồng hồ nhiệt).

Mất 2 tiếng từ nhà vào công ty nó lấy hộp điều khiển về nhà sửa. mất 2 tiếng sửa ở nhà, mất một tiếng mang vào và căn chỉnh cho nó, xong sáng hôm sau vào xem hoạt động ổn định chưa và thanh toán tiền.

VVM thanh toan 1 triệu vậy mà thằng giám đốc người tầu nó kêu đắt. VVM bực mình nói rằng tôi tặng ông luôn đấy, không cần thanh toán nữa, Vậy mà nó vẫn cho người mang tiền ra trả mình.

Vẫn định không lấy nhưng nghĩ rằng xe máy đang hết xăng Bà con ạ!
                                Bác thật thà quá ! rất đáng quý đấy ạ.
                                Có lẽ tâm lý chung là ai cũng muốn trả công khi thuê sửa đồ gì đó, nhưng trả càng ít càng tốt

Comment

Về tác giả

Collapse

OpenThink Tìm hiểu thêm về OpenThink

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X