Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các món đồ mua đồng nát, ve chai.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
    Thật ra là không phải, nên dựa vào nhu cầu khi nào cần mua gì thì mới mua là tốt nhất.
    Em có mấy ông bạn làm ở chợ NT, khi cần mua gì dù là transitor nhỏ cũng chỉ mua 1 con chứ không mua dư và đặc biệt họ chả bao giờ vòng ra chợ đồng nát mua đồ dù chỉ cách hơn trăm met. Còn mình thì nhà xa chợ nên mỗi lần đi là ráng ôm cho nhiều về để DIY nên kết quả là nhà chứa rất nhiều "rác" mà chưa biết khi nào dùng tới.
    Nước ngoài chế tạo thiết bị nào đó sẽ có bộ phận thích hợp.
    Dân kỹ thuật Việt Nam thì ngược lại, thấy bộ phận thiết bị này bằng inox sáng choang, bạc đạn nhỏ nhắn dễ thương bán ve chai. Dân ta nâng niu,ngắm nhìn nó, tự nhủ mua cái này về DIY cái kia thì tuyệt vời, thế là nhà lại có thêm "đống rác".

Comment

các bác chia sẻ kinh nghiệm mua đồ đồng nát đi, em ra toàn bị chém ác liệt
      Có 1 cách sửa rất đơn giản: tháo hết linh kiện ra, thay linh kiện mới vào. Không chạy không ăn tiền :D

Comment

Đồ cũ vẫn cần để "làm chuột bạch". Còn để dùng thì không hiệu quả , vì nó thường là không đồng bộ . Ví dụ như cái amp hỏng một tụ lọc nguồn thì phải thay cả đôi , không lẽ lắp một cái 10000uf đi với cái 8000uf ? Tất nhiên là nó vẫn kêu thôi .
        Thời buổi khó khăn nên làm phải sát pan , mua phải chính xác , thì hiệu quả kinh tế mới cao .
        Ví dụ trường hợp pan hỏng một lk 20000đ . Phải check chính xác , mua đúng lk , lắp vào phải thành công . Thu về 100000đ . Trừ đi 20000đ tiền lk , còn 80000đ tiền tiêu .
        Nếu cao hứng mua luôn 5 cái lk cho chẵn thì số tiền thu được cuả khách 100000đ đúng không còn dư nữa .
        Tuy không bị mất , nhưng từ tiền mặt ( là vôn lưu động ) đã chuyển thành vật tư ( là vốn tồn đọng , vốn cố định ) . nên số vốn đó không hoạt động được nữa ( vốn chết ) .
        Làm việc hiệu quả phải cân đối 3 loại vốn .
        + Vốn cố định . Gồm bàn ghế , đèn , mỏ hàn , đồng hồ , máy đo , biến áp nguồn ....
        + Vốn lưu động . Thường là tiền mặt , sản phẩm tốt , sẵn sàng bán , vật tư thay thế phổ thông ...
        + Vốn chết . Là hàng độc , là lk độc , lk cũ , máy cũ không sử dụng được ngay ..
        Phải cố gắng chuyển vốn chết thành vốn lưu động . Nếu ngược lại thì sẽ đói bụng đó . Tức là càng làm thì nhà càng đầy máy , tủ càng nhiều lk không được sử dụng , và tiền mặt thì không có .
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
          Đồ cũ vẫn cần để "làm chuột bạch". Còn để dùng thì không hiệu quả , vì nó thường là không đồng bộ . Ví dụ như cái amp hỏng một tụ lọc nguồn thì phải thay cả đôi , không lẽ lắp một cái 10000uf đi với cái 8000uf ? Tất nhiên là nó vẫn kêu thôi .
          Thời buổi khó khăn nên làm phải sát pan , mua phải chính xác , thì hiệu quả kinh tế mới cao .
          Ví dụ trường hợp pan hỏng một lk 20000đ . Phải check chính xác , mua đúng lk , lắp vào phải thành công . Thu về 100000đ . Trừ đi 20000đ tiền lk , còn 80000đ tiền tiêu .
          Nếu cao hứng mua luôn 5 cái lk cho chẵn thì số tiền thu được cuả khách 100000đ đúng không còn dư nữa .
          Tuy không bị mất , nhưng từ tiền mặt ( là vôn lưu động ) đã chuyển thành vật tư ( là vốn tồn đọng , vốn cố định ) . nên số vốn đó không hoạt động được nữa ( vốn chết ) .
          Làm việc hiệu quả phải cân đối 3 loại vốn .
          + Vốn cố định . Gồm bàn ghế , đèn , mỏ hàn , đồng hồ , máy đo , biến áp nguồn ....
          + Vốn lưu động . Thường là tiền mặt , sản phẩm tốt , sẵn sàng bán , vật tư thay thế phổ thông ...
          + Vốn chết . Là hàng độc , là lk độc , lk cũ , máy cũ không sử dụng được ngay ..
          Phải cố gắng chuyển vốn chết thành vốn lưu động . Nếu ngược lại thì sẽ đói bụng đó . Tức là càng làm thì nhà càng đầy máy , tủ càng nhiều lk không được sử dụng , và tiền mặt thì không có .
          đọc những bài của bác nguyendinhvan đậm chất kinh tế, em rất thích!
          Có 1 cách sửa rất đơn giản: tháo hết linh kiện ra, thay linh kiện mới vào. Không chạy không ăn tiền :D

Comment

Chào mọi người, luồng này thấy hay hay mình vào tâm sự chút. Mình là 1 nv kỹ thuật làm thuê, lương tháng dư bao nhiêu mình đổ hết vào mấy thứ lung tung như motor lạ và driver rác các loại. Vài bữa nữa là mình hạ cánh xuống bến đỗ cuối cùng của kiếp làm thuê, công việc sẽ do nhà nước trả $ và ko liên quan đến điện tử gì nữa, ko bao giờ ngờ là nơi hạ cánh cuối cùng là đường dây 500KV quốc gia .
            Giờ đây có vài ngày yên ắng trong đời ngồi nghiệm lại quá trình học và làm việc, ngắm hàng núi hộp đựng linh kiện điện tử mà bản thân cũng ko nhớ nổi là đựng cái giống gì trong đó, ngắm hàng tá thùng đựng các loại motor và hộp số sưu tầm được từ thời còn mài quần trên giảng đường chắc giờ cũng ngót nghét ....nửa tấn, bao kỉ niệm xa xưa ùa về.
            Trong lúc cảm xúc miên man lẫn lộn, chợt nhận ra .............. Đệt phòng chật chội quá rồi, bữa nào kiếm ông ve chai điện tử thôi.
            Bỏ thì thương mà vương thì ko có chỗ ngủ.
            Có bác nào ở đây như mình ko? vào chia sẻ cho vui.
            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Chiều nay em vừa mua được 2 con đầu DVD , 100K/2 con.
              1 con Victoria chỉ kẹt mỗi cửa đĩa lấy tay đẩy hõ trợ vào chạy ngon lành luôn.
              Còn con Arirang hàng Cty tử tế , còn nguyên tem , vào điện nhưng ko lên quắc, mở ra kiểm tra chết con 8550 ổn áp 3v3, thay vào chạy phe phé luôn, lại ko kén đĩa, chạy SD card với USB ngon lành cành đào. kiểu gì cũng lên đường được 400k nay mai. vậy là 1 vốn bốn lời nha.
              Chán ko buồn ký.

Comment

Em hỏi câu này, có gì không phải xin các anh các chị các chú các bác bỏ qua: nếu vô vựa ve chai, thấy có món đồ quá vừa ý nhưng chủ vựa ve chai nói đó là đồ chôm chỉa thì có nên mua không ạ. Em cám ơn.

Comment

Thế ông chủ vựa biết cả cái thằng chôm luôn à. ... ồi ko bán cho mình thì bán cho ai- có muốn bán hay ko- giá bao nhiêu - lý do nhảm
                  Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

Nguyên văn bởi mahn79 Xem bài viết
                    Em hỏi câu này, có gì không phải xin các anh các chị các chú các bác bỏ qua: nếu vô vựa ve chai, thấy có món đồ quá vừa ý nhưng chủ vựa ve chai nói đó là đồ chôm chỉa thì có nên mua không ạ. Em cám ơn.
                    1/Kẻ ăn trộm không khai rằng món đồ này là của chôm chỉa.
                    2/ Vẫn mua được bình thường bởi mình không tham gia tiêu thụ hàng do trộm cắp, mà món đồ vào tay mình với thực thể pháp lý là hàng đồng nát, ve chai .

Comment

Nguyên văn bởi tay mơ Xem bài viết
                      Thế ông chủ vựa biết cả cái thằng chôm luôn à. ... ồi ko bán cho mình thì bán cho ai- có muốn bán hay ko- giá bao nhiêu - lý do nhảm
                      Hu hu! em có nói trước , có gì thì các bác bỏ qua, bác không trả lời thì thôi! bác lại trách em lý do nhảm.

Comment

Em hỏi câu này, có gì không phải xin các anh các chị các chú các bác bỏ qua: nếu vô vựa ve chai, thấy có món đồ quá vừa ý nhưng chủ vựa ve chai nói đó là đồ chôm chỉa thì có nên mua không ạ. Em cám ơn
                        Theo tôi thì không nên mua khi đã được cảnh báo là đồ chôm chỉa. Hai bạn có thể tham khảo:http://moj.gov.vn/hoidappl/Lists/Dan...x?ItemID=24615
                        “Tôi chỉ có một sự ham muốn, ham muốn tột bậc, là làm sao cho nước ta được hoàn toàn độc lập, dân ta được hoàn toàn tự do, đồng bào ai cũng có cơm ăn áo mặc, ai cũng được học hành”

Comment

[MENTION=77966]mahn79[/MENTION]: Nếu đã được thông báo là đồ chôm chỉa mà vẫn cứ mua, có nghĩa là đồng lõa tiêu thụ "tài sản do người khác phạm tội mà có".
                          Đến khi công an phá án, đi thu lại tài sản bị mất để làm bằng chứng thì bạn bị liên đới ---> Bạn sẽ không được nhận lại tiền nếu không có "bảo kê", mà còn bị ra tòa với vị trí là "người có nghĩa vụ và trách nhiệm liên quan".
                          Bạn tìm xem thêm 1 luồng ở "Tâm tình...", khá lâu rồi, có anh bạn lập trình mà vô tình phạm tội; lấy đó làm kinh nghiệm.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Thực tế không ai ngu đem hàng ra bán mà nói đó là hàng ăn cắp.
                            Tp HCM rất nhiều người đi bán kính đeo mắt dổm nói là của Ý, Pháp đem bán rẻ và nói đó là đồ ăn cắp đánh vào lòng tham đối tượng, "ai tham sẽ dính chấu".

Comment

Tình hình là từ khi đăng bài này nhiều người ra bới đồ quá các bác ạ, chắc phải nhờ mod xóa dùm topic thôi, không thế này em chết đói mất

Comment

em còn hai hộp phốt mô tơ trung quốc loại phốt 16 người ta mới cho mà em không có xài tới,giá thị trường bán lẻ là 10k 1 cái ,hai hộp mỗi hộp 10 cái em bán rẻ cho bác nào cần giá hữu nghị là 80k,gửi em 100k em bỏ 20k ship hàng ,thế nhé .còn hàng ve chai em hốt được cũng khá là nhiều món,1 cặp loa 1,5 tấc thunder 150k,1 đầu đĩa karaoke midi DH2700 arirang 150k(mang về mắt không đọc cơ không chạy lau chùi nghịch một hồi thế là ok luôn,xài cả năm nay :d ).1 máy cd catset có cổng CD in,máy này có 4 loa mid treble và 1 sub đàng sau,hàng cực hiếm em mua 150k,mua về cũng õng ẹo chút,làm vệ sinh xíu nghe nhạc ok,ngon lành.....cục sub soundmax model A4000 giá 150k ngon nguyên zin,sub này đánh hơi bị hay....còn nhiều lắm mấy bác

Comment

Về tác giả

Collapse

knight2012 Tìm hiểu thêm về knight2012

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X