Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thảo luận về "Gối mát xa" ạ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thảo luận về "Gối mát xa" ạ!

Chào các mod và mọi người!

Có thể em post bài ở đây không đúng chỗ cho lắm, nhưng em chẳng biết post chỗ nào hợp lý ạh, có gì nhờ mod chuyển giúp e ạh, hihi!
    Em thấy cái gối mát xa nó có cái motor quay quay với sáng 4 cái "đốm đỏ" và có phát nhiệt chỗ cái "đốm" đỏ này.
    Em thắc mắc là nếu là LED hồng ngoại thì nó đâu phát sáng vậy => led đỏ bình thường thôi ạh, vậy nó phát nhiệt bằng gì ở chỗ đó và tại sao nó lại gọi là gối mát xa hồng ngoại nếu không có dính chút gì cái hồng ngoại ở đây hết ạh!

Em biết là có mấy điều em hiểu chưa đúng, mong mọi người giải thích thêm cho em với ạh!

Cảm ơn mọi người!Click image for larger version

Name:	dem-massage-lung-LY-721-day-an-huyet-den-hong-ngoai-tri-nhuc-moi-vung-lung-hieu-qua.jpg
Views:	1
Size:	29.0 KB
ID:	1422797

Nguyên văn bởi designer Xem bài viết

Có thể em post bài ở đây không đúng chỗ cho lắm, nhưng em chẳng biết post chỗ nào hợp lý ạh, có gì nhờ mod chuyển giúp e ạh, hihi!
    Em thấy cái gối mát xa nó có cái motor quay quay với sáng 4 cái "đốm đỏ" và có phát nhiệt chỗ cái "đốm" đỏ này.
    Em thắc mắc là nếu là LED hồng ngoại thì nó đâu phát sáng vậy => led đỏ bình thường thôi ạh, vậy nó phát nhiệt bằng gì ở chỗ đó và tại sao nó lại gọi là gối mát xa hồng ngoại nếu không có dính chút gì cái hồng ngoại ở đây hết ạh!

Em biết là có mấy điều em hiểu chưa đúng, mong mọi người giải thích thêm cho em với ạh!

Cảm ơn mọi người![ATTACH]92696[/ATTACH]
    Thắc mắc của bác nghe cũng hợp lý. Thế nhưng cái "bếp hồng ngoại" mà bà con ta đang dùng rất phổ biến thì nó cũng có màu hồng hồng, kiểu như bác mô tả trên đó thôi. Mà cũng chẳng thấy ai thắc mắc gì bác ah. Thôi thì ta cứ tự kỷ ám thị coi nó là "cận hồng ngoại" cũng được bác ah. Không bổ ngang thì cũng bổ dọc,,,

Comment

Trong ánh sáng đỏ đó thế nào chẳng có tí ti phát ra các tia hồng ngoại ( không nhìn thấy ) ... Nhưng gọi là "gối mát xa Hồng ngoại" nghe nó sang mồm hơn.
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Cảm ơn bác thuaimi và anh Quế Dương, vậy là nó chỉ "hồng ... ngoại" ở cái tên hả, mà vậy nó dùng cái gì để phát nhiệt ở chỗ đó vậy ạh?!
        Vì nó nói ánh sáng hồng ngoại phát nhiệt giúp matxa xương khớp (có lợi cho sức khỏe lắm ạh), kiểu như đèn hồng ngoài bằng bóng Halogen hay dùng trong y tế đó ạh!

Have fun!

Comment

Hồng là để chỉ cái màu đỏ của đèn LED phát ra.
          Ngoại tức là ở bên ngoài.
          Nếu cái gối massage đó mà đỏ bên trong thì lại phải gọi 114 !!!
          Nói tóm lại, "hồng ngoại", tức là thấy đo đỏ ở bên ngoài,... chẳng liên quan gì tới hồng ngoại (Infra Red)
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Lúc trước cũng có quảng cáo quả cầu không dùng pin, bỏ vào máy giặt nó phát ra tia hồng ngoại làm sạch đồ mà ít tốn xà bông. Muốn kiện nó lừa gạt mà không được. Bởi vì thực tế mọi vật có chuyển động nhiệt đều phát ra tia hồng ngoại.
            sau.ph

Comment

Cảm ơn mọi người![ATTACH]92696[/ATTACH]
              Nếu có phát nhiệt thì ngoài cái đèn led đỏ nó còn phải có cái gì khác nữa.
              sau.ph

Comment

Dạ, vậy nó có thể là cái gì ở đó để có thể phát nhiệt ạh, vì 2 cái tay quay đó bằng nhựa chứ không phải bằng kim loại, có khi nào nó gắn 1 con trở CS rồi "nung" con trở không các bác nhỉ?! Công suất cái máy có 20-30 W thôi, không lớn!

Have fun!

Comment

- là cái bóng ấy (hông có chắc là led nhe) phát nhiệt, kiểm tra cũng đơn giản mà, bạn dùng xúc giác (mũi chẳng hạn) đặt gần nhưng hông tiếp xúc với cái bóng ấy là cảm nhận được ngay có phải nó có phát nhiệt hay ko ...

Comment

Dạ, vậy nó có thể là cái gì ở đó để có thể phát nhiệt ạh, vì 2 cái tay quay đó bằng nhựa chứ không phải bằng kim loại, có khi nào nó gắn 1 con trở CS rồi "nung" con trở không các bác nhỉ?! Công suất cái máy có 20-30 W thôi, không lớn!

Have fun!
                    Nói đúng ra thì như bác QD đã post ở #3, các loại đèn, kể cả LED đỏ đều ít nhiều có phát ra hồng ngoại. Kể cả các cơ thể sống (người, động vật v.v...) hay các máy móc, động cơ hoạt động khi nhiệt độ đã nóng lên đến mức độ nào đó. Vấn đề là cái hiệu suất (tỷ lệ) thực của hồng ngoại/ năng lượng nhiệt là bao nhiêu thì mới là quan trọng. Trong các thiết bị như cái "gối massage" mà bác đã gặp, hoặc các máy massage chân, bồn ngâm ...để hấp dẫn khách hàng (về cảm quan) thì các công ty sản xuất thường đưa các đèn màu đỏ vào là phổ biến. Trước đây thì họ thường sử dụng các bóng điện dây tóc. (Lại là bóng điện dây tóc; không phải đơn giản đấu nhé bác! ). Nay thì họ chuyển sang sử dụng dãy các LED đỏ. Nói về khả năng phát nhiệt thì các bóng dây tóc sẽ ăn đứt các đèn LED kia, nhưng trong các thiết bị massage khi hoạt động sẽ có rung động ---> đèn dây tóc kém bền hơn; nên đã được chuyển sang xài LED nhiều rồi. Với các LED, nếu mắc thật nhiều thì cũng có khả năng phát nhiệt ở mức nhè nhẹ. Tuy nhiên, trong trường hợp cái gối của bác, có thể người ta còn trang bị thêm các SỢI DÂY ĐIỆN TRỞ đan xen (như trong các gối điện) để gia tăng tác dụng nhiệt (kiểu chườm nóng/ấm). Còn các đèn thì để "trang trí" thêm. Sở dĩ người ta không dùng 1 con điện trở CS như bác vì dây điện trở mềm có khả năng phân bố nhiệt đều hơn cái cục điện trở bác ah. Với những thông tin trên, thì ta có thể tạm đổi tên cho cái thiết bị đó thành gối massage/chườm ấm. Nhưng như thế thì nó không SANG trọng, hiện đại-xứng đáng với số tiền đã bỏ ra...

Cảm ơn bác thuaimi và anh Quế Dương, vậy là nó chỉ "hồng ... ngoại" ở cái tên hả, mà vậy nó dùng cái gì để phát nhiệt ở chỗ đó vậy ạh?!
                    Vì nó nói ánh sáng hồng ngoại phát nhiệt giúp matxa xương khớp (có lợi cho sức khỏe lắm ạh),
                    Cái này thì nó cũng có tác dụng tốt (ít/nhiều) tùy theo từng trường hợp đó bác ah. Nhưng trị liệu thì cũng phải theo quy trình, chỉ định chứ không phải dùng suốt ngày là tốt đâu nhé bác.

kiểu như đèn hồng ngoài bằng bóng Halogen hay dùng trong y tế đó ạh!

Have fun!
                    Đèn hồng ngoại (như bác vừa nói đến) trước đây thường được chế tạo tương đối chất lượng; với hệ thống tráng lớp phản quang (gương) phía trong cùng với KÍNH LỌC (màu) phía trước. Nay thì Tàu Khựa bán tràn lan các bóng đèn hồng ngoại thay vì KÍNH LỌC màu thì được NHUỘM màu phía trước. Nếu gặp phải trường hợp này, bác có thể dễ dàng LAU sạch lớp nhuộm đó bằng vài loại hóa chất...>Vậy thì nó cũng chỉ là đèn sợi đốt (dây tóc) công suất lớn được nhuộm màu trang trí thôi...
                    Last edited by thuaimi; 02-12-2014, 09:09.

Comment

Em chào bác thuaimi, đọc bài của bác em thắc mắc chỗ "(không đơn giản)" nhưng đọc xong thì em hiểu rồi ạh, vì em cũng nghĩ tới bóng dây tóc để phát nhiệt mà thấy không hợp lý lắm!hihi
                      Vậy vấn đề hồng ngoại là "làm cho" sợi dây điện trở đó phát ra bức xạ hồng ngoại hả bác, (vì máy nó cài đặt sẵn chỉ chạy 15 phút thôi, hết 15p thì nó tự tắt và mình ... bật lên lại xài tiếp ngay, hix!), nên em nghĩ tác dụng hồng ngoại của nó cũng có chứ không phải không ạh!
                      Cảm ơn bác thêm về cái đèn hồng ngoại khựa ạh, lừa nhau ghê quá, e search thì thấy bóng hồng ngoại OSRAM khoảng 250k, còn khựa là 80k, hix!
                      Bác có hình "sợi dây điện trở" đó hem, cho em "ngâm cứu" với!

Chúc bác và mọi người 1 ngày vui tươi và làm việc tốt ạh!

Have fun!

Comment

Em chào bác thuaimi, đọc bài của bác em thắc mắc chỗ "(không đơn giản)" nhưng đọc xong thì em hiểu rồi ạh, vì em cũng nghĩ tới bóng dây tóc để phát nhiệt mà thấy không hợp lý lắm!hihi
                        Bác chưa hiểu hết ý của tôi định diễn đạt ở đây rồi. Ý tôi định nói là cái bóng đèn sợi đốt cũng là vấn đề "kỹ thuật" không đơn giản, tầm thường đâu nhé. Chả thế mà vừa có 1 thread (thảo luận) ở bên kia chưa đến hồi kết, và đã bị MOD đóng...Nếu quan tâm, bác có thể qua bên đó đọc lại thêm.

Vậy vấn đề hồng ngoại là "làm cho" sợi dây điện trở đó phát ra bức xạ hồng ngoại hả bác, (vì máy nó cài đặt sẵn chỉ chạy 15 phút thôi, hết 15p thì nó tự tắt và mình ... bật lên lại xài tiếp ngay, hix!), nên em nghĩ tác dụng hồng ngoại của nó cũng có chứ không phải không ạh!
                        Cảm ơn bác thêm về cái đèn hồng ngoại khựa ạh, lừa nhau ghê quá, e search thì thấy bóng hồng ngoại OSRAM khoảng 250k, còn khựa là 80k, hix!
                        Bác có hình "sợi dây điện trở" đó hem, cho em "ngâm cứu" với!

Chúc bác và mọi người 1 ngày vui tươi và làm việc tốt ạh!

Have fun!
                        Có thể trong cái gối đó của bác chưa chắc đã sử dụng cái dây điện trở đó. Nhưng trong các thiết bị "chăn điện"; gối chườm điện v.v... người ta sử dụng rất phổ biến rồi bác ah. Ngay bây giờ tôi chưa thể chộp ảnh để post lên cho bác xem được (vì không có ngay ở đây). Nhưng có thể sẽ Gu Gô sợt rồi đưa bác xem sau nhé,. Mời bác tham khảo ở đây (ví dụ):

http://www.totoku.com/products/heate...-wire-type.php

Click image for larger version

Name:	elblanketb.jpg
Views:	1
Size:	11.4 KB
ID:	1400181

Thân ái,
                        Last edited by thuaimi; 02-12-2014, 09:55.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                          "hồng ngoại", tức là thấy đo đỏ ở bên ngoài,...
                          ==> Các ông lang thang ngoài đường là các ông ngoại. Hàng để bên ngoài không vào trong được gọi là hàng ngoại. Con rơi bên ngoài gọi là tử ngoại.

Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                            ==> Các ông lang thang ngoài đường là các ông ngoại. Hàng để bên ngoài không vào trong được gọi là hàng ngoại. Con rơi bên ngoài gọi là tử ngoại.

Thảo nào mà cháu ngoại không bằng cháu nội ! Từ xưa đến giờ vẫn thế
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Sao không gọi là đỏ mà lại gọi là hồng chứ ? rõ ràng là màu đỏ mà ... chắc mắt bị loạn thị
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

designer Tìm hiểu thêm về designer

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X