Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai đã thất bại trong việc làm led matrix ....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bảng led hiển thị số giao tiếp pc

ok thanks các pác vì đã tham gia hiện h các pác khác đang ôn thi nên cũng ít thấy online
    và time này em tập trung ngâm cứu ,trong 2 tuần em ngâm cứu và cho ra ứng dụng đầu tiên của em về rom 24Cxx
    cái này ngoài lề nên hi vọng ko ảnh hưởng nhìu vì đây minhd sẽ phát triển wa led matrix
    cái này em làm từ ý tưởng của pác Xuân
    project này ko lớn nhưng đã phát triển thì ko nhỏ nữa nó có thể dk dc hơn 300 số nếu ngâm cứu thêm
    tiện làm dc thì post cho ae tham khảo .sau em nói 1 chút về cái mới làm dc
    mạch dung 89S52 +rom 24x64+74595(hiển thị số)+MAX 232 (giao tiếp pc)
    file em kèm theo mạch mô phỏng và giao diện gửi dử liệu tù PC lên bảng viết bằng C#
    vì demo nên em làm 32 số để các pác tự ngâm cứu thêm trong đây có code và mô phỏng nên down về chạy ngay
    gửi các pác cùng ngâm cứu
    BANG GIA VANG.zip
    có j thắc mắc cứ hỏi em sẽ giải đáp
    8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
    liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

chào pác hoangphat
      tui mới học led ma trận nên chưa biết nhiều về nó
      bạn có thể giúp tui một số chương trình và sơ đồ led ma trận giao tiếp pc không?

"cái bảng gia vang tui chưa hiểu lắm"

cảm ơn bạn trước, nếu có thể bạn gửi thông tin về:
      tvqthang@gmail.com

Comment

hướng dẫn nạp số cho bảng led

nguyên lý hoạt động của bảng giá vàng trên như sau:
        giao diện trên khi mở có 2 phần
        phần 1 đặt tên cho bảng
        có 3 textbox ở đây
        1 là để tên ngân hàng
        2 là tên phụ (tên viết bàng tiếng anh đấy)có nút "X" cuối dòng chữ để bỏ dòng này đi nếu ko mun nó xuất hiện trên bảng ,mun lấy lại thì nhấn lần nữa
        3 là website của ngân hàng cuối dòng cũng có nút "X" tác dung như trên
        phần này làm thêm cho vui thoi chứ ko ai làm đâu
        xong thì nhấn nút "OK" toàn bộ chữ đánh trên sẽ dc đưa vào bảng
        phần 2 là SETCOM phần này chỉ cần chọn cổng COM cho phần mềm (để kết nối phần mềm với mạch điều khiển bảng)
        phần này nếu ko bít em sẽ chỉ sau
        đó là 2 phần của vùng Setting
        vùng thứ 2 là Arena
        vùng này sẽ là vùng để ta gửi mã số đến bảng .Vì là bảng demo nên em chỉ làm 32 số tương ứng với 8 ô mỗi ô 4 số
        trên giao diện em có đề tên các loại vàng(cái này sai đừng bẻ em nhá em ko rành vàng bạc chỉ tham khảo qua mấy cái ảnh thôi)
        chú ý 1 ô chỉ điền 1 số (nếu điền 2 số trở lên sẽ ko hiển thị)sau khi điền số trên các ô tương ứng với bảng led
        h mở file mô phỏng để thử (trong file em gửi chưa có file hex chỉ có code các pác cứ dịch ra ko cần sửa chữa)
        rồi mở phần mêm cổng com ảo để nối 2 cổng com 1 của phần mềm với 1 của mô phỏng để chạy thử(phần mềm này tên Virtual serial port )
        các pác down ở đây http://my.opera.com/Phankeyelectronic/links/
        kết nối 2 com bất kỳ sau đó làm như sau
        trong file mô phỏng đen thui các pác xem bên dưới là mạch cpu có cổng com pác nhấp vào để chọn cổng com ở dòng "physical port" đánh 1 trong 2 cổng com vừa kết nối ở phân mềm cổng com ảo còn 1 để chọn trong phần mêm của em
        để kiểm tra kết nối các pác lại mở phần mêm cổng com ảo lên xem 2 com nối nhua đã hiện dòng " 9600-8-N-1" (nhớ là 2 dòng đều có nhá)
        nếu ko thấy thì xem mô phỏng chạy chưa hoặc giao diện đã nhấn connect chưa
        cái này mà ko dc thì hỏi lại em sau nhá
        tiếp phần gửi các pác đã điền số vào rồi thì nhấn nút send toàn bộ số các pác điền đã hiển thị trên file mô phỏng (thành công bước đầu)
        sau đó các pác nhấn nút "write" để ghi các số trên vào rom 24C64
        để biết dc mạch mô phỏng đang ghi các pác xem đèn trong file mô phỏng chỗ chữ "Write" có sáng ko nếu sáng thì xem nó tắt chưa khi tắt rồi thì quá trình ghi đã xong
        để kiểm tra ghi dc hay ko các pác quay lại giao diện nhấn nút "Clear" để đưa các số về số 0
        sau đó nhấn nút "Read" để đọc và ghi số ra bảng led .quá trình đọc cũng có đèn ở chữ "Read" sáng sau khi tắt thì toàn bộ số lưu trong rom dc ghi trên bảng (finish)
        để đảm bảo cúp điện vẫn còn lưu thì các pác cho tắt file mô phỏng rồi mở lại quay vào giao diện nhấn tiếp nút "Read" chờ đọc xong sẽ bít dc nó có nhớ hay ko
        còn cách khác thay cho việc dùng soft của em là dùng Hyper cái này em nói sau .
        dùng soft cho nhanh
        các pác nên mò vì soft em làm rất dẽ dùng nhưng phải làm đúng thao tác thì mới nhận và hiển thị dc
        em sẽ post hình lên sau
        GOOD LUCK!!!!

Comment

Gửi bạn TrBinh
          Mạch của bạn như thế cơ bản là OK rồi có một điểm chưa được là bạn phải tách chân clock và chân chốt IC 595 ra ( VD P3.1 là clk chân P3.2 là chân rck)
          Còn về phần dòng cho LED thì mạch của bạn OK rồi ko sao đâu. Vấn đề ở đây ko phải là IC 595 phải chịu dòng là 8x15=120mA vì tại mỗi thời điểm 1 chân của IC 595 chỉ có một LED duy nhất sáng thôi nên dòng thì OK kể cả bạn làm mạch 16 hàng cũng ko cần phải IC đệm dòng cho 595. Vấn đề tính dòng ở đây là con Tran của bạn có đủ tải cho 40 LED trong trường hợp 40 LED đó cùng sáng một lúc hay ko. nhung trong mạch của bạn như thế là tạm ổn rồi ( Mình làm LMD 16x80 cũng chỉ dùng 16 con B562 thực ra hơi thiếu một chút nhưng quan sát kỹ mới thấy thiếu. Vì cái 16x80 đó mình phát triển từ 16x48 lên mà lại ngại thay TRAN)
          Một vấn đề nữa là Mạch của bạn giống của mình ko dùng trở hạn dòng cho LED nên LED sẽ chịu điện áp trực tiếp ~5V nhưng trong thời gian rất ngắn thì OK nhưng bạn mà lập trình sai ngâm LED khoảng vài giây là đi hết LED đấy nhé

Comment

Ấy chết em nhầm : Vừa rồi đọc lại bài của bác mới thấy nhầm. Nếu bác đã làm mạch như thế thì phải dùng phương pháp quét hàng vừa nhanh lại đủ công suất. Bác dùng quét cột cũng được mạch vẫn chạy nhưng sẽ hơi chậm và sáng yếu vì ko đủ dòng. Nếu bác dùng phương pháp quét cột thì ko cần Tran ở các hàng ( nối trực tiếp từ chân VDK ra) nhưng lại phải có các IC đệm dòng ở các cột.Nếu tính theo kinh tế và công lắp ráp thì phương pháp quét hàng kinh tế hơn,dễ lắp hơn và mở rộng dễ hơn ( Nếu bạn mở rộng LED ra khoảng 8x80 thì mạch của bạn sẽ bị nháy ) 1 con B562 chỉ 0.8K còn một con IC đệm dòng rẻ cũng phải 6K

Comment

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
              ok thanks các pác vì đã tham gia hiện h các pác khác đang ôn thi nên cũng ít thấy online
              và time này em tập trung ngâm cứu ,trong 2 tuần em ngâm cứu và cho ra ứng dụng đầu tiên của em về rom 24Cxx
              cái này ngoài lề nên hi vọng ko ảnh hưởng nhìu vì đây minhd sẽ phát triển wa led matrix
              cái này em làm từ ý tưởng của pác Xuân
              project này ko lớn nhưng đã phát triển thì ko nhỏ nữa nó có thể dk dc hơn 300 số nếu ngâm cứu thêm
              tiện làm dc thì post cho ae tham khảo .sau em nói 1 chút về cái mới làm dc
              mạch dung 89S52 +rom 24x64+74595(hiển thị số)+MAX 232 (giao tiếp pc)
              file em kèm theo mạch mô phỏng và giao diện gửi dử liệu tù PC lên bảng viết bằng C#
              vì demo nên em làm 32 số để các pác tự ngâm cứu thêm trong đây có code và mô phỏng nên down về chạy ngay
              gửi các pác cùng ngâm cứu
              [ATTACH]22310[/ATTACH]
              có j thắc mắc cứ hỏi em sẽ giải đáp
              xin lỗi bác hoangphat bác biên dịch file ASM bằng phần mềm j vậy mà câu lệnh cuối cùng k có end vậy ạ?

Comment

bác hoàng phát ơi bác add YM của em được ko em add cua bác nhưng ko được em cũng đang học nhưng chưa biết tim hiểu từ đâu
                hãy làm theo cách của bạn!

Comment

ah em dùng Batrionix pro-studio cái này chuyên cho ASM nó ko yêu cầu phải end ở cuối ct, có cũng dc ko cũng ko sao.pác nào dich ko dc thò thêm vào nhé em quên ko nhắc các pác
                  pác cần thì down tại đây http://my.opera.com/Phankeyelectronic/links/ có ***** lun rồi
                  good luck!!

Comment

YM! của em đây pác add lại xem sao
                    PhanKey_Electric
                    hiện em đang viết cái giao diện để nạp nội dung cho bảng led.đồng thời ngâm cứu cái code và tạo ra vào cái mã như để dk led matrix pác nào có code liên quan thì đóng góp nhá
                    rất vui khi dc giúp các pác

Comment

• hay quá...em cũng đang nghiên cứu cái này^^ hi vọng được các pác giúp đỡ

Comment

• có thay đổi mới>>>!!

vui wa các pác ơi em có 1 tin vui
                        cái code của em có thể mở rộng ra 16 X 128 hoặc hơn
                        nếu hơn 16X128 thì phải thêm ram để tăng tốc độ cho chip
                        đây cũng là thành quả của em
                        phần giao tiếp PC em ngâm cứu dc 50% rồi sẽ ko lâu nữa Topic của em sẽ thành công
                        đây là hình của nó
                        Click image for larger version

Name:	16x192(2).jpg
Views:	1
Size:	124.5 KB
ID:	1342753
                        bảng 16x128 ko bị giật nhưng 192 thì giật (khác phục bằng thay ram)
                        Click image for larger version

Name:	16x192.jpg
Views:	1
Size:	127.5 KB
ID:	1342752
                        các pác ủng hộ em nhá
                        Last edited by hoangphat; 08-06-2010, 23:18.

Comment

• rất ủng hộ bác..... em vẫn đang chờ bác tiên phong ra nhiều mảng mới khác nữa đây.......
                          |

Comment

• Bác Hoangphat đã làm thử 16x128 mạch thực tế chưa. Hoặc 16x192 với mạch thực tế chưa. Em làm 16x80 mà vẫn thấy hơi có cảm giác nháy. Vì sau em phải thay bằng con thạch anh 24M mới thấy ko còn cảm giác nháy ( rất mịn )
                            Với mạch 16x128 bác dùng thuật toán nào mà con Ram của bác có 256byte mà OK thế. Vì theo cách của em dùng một mảng để lưu trữ dữ liệu hiển thị 16x16 byte = 256 byte rồi lấy đâu cho khoảng trống RAM để còn chạy chương trình và còn ít nhất 16 byte nữa để dịch dữ liệu. Bác có thể bật mí thuật toán của bác được ko để em hoc tập cái. Thuật toán của em bị hạn chế về RAM
                            Hay tại một thời điểm bác chỉ load dữ liệu của một hàng vào RAM. Như vậy em sợ chương trình sẽ chậm và hiên tượng nháy là chắc chắn

Comment

• Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
                              vui wa các pác ơi em có 1 tin vui
                              cái code của em có thể mở rộng ra 16 X 128 hoặc hơn
                              nếu hơn 16X128 thì phải thêm ram để tăng tốc độ cho chip
                              đây cũng là thành quả của em
                              phần giao tiếp PC em ngâm cứu dc 50% rồi sẽ ko lâu nữa Topic của em sẽ thành công
                              đây là hình của nó
                              [ATTACH]22429[/ATTACH]
                              bảng 16x128 ko bị giật nhưng 192 thì giật (khác phục bằng thay ram)
                              [ATTACH]22428[/ATTACH]
                              các pác ủng hộ em nhá
                              rất ủng hộ bác đấy! theo bác em cũng đã làm cái 16x64 nhưng chạy mạch thực tế thì bị nháy quá và led ko sáng hết công suất em cũng đang cố sữa cho mạch chạy ngon lanh đây bác có cao kiến j thì góp ý giúp em với! ah bác Phát gủi code của bac cái bảng 16x128 lên cho anh em tham khảo nhé em cũng rất muốn tham khảo nữa hỳ!
                              đây là link mạch của em! có cả mạch nguyên lý, mạch 74595, và mạch board nữa đó mong các bác giúp đỡ: http://www.mediafire.com/?mvgdjmizjjn

Comment

• Nguyên văn bởi mr.ngoc Xem bài viết
                                rất ủng hộ bác đấy! theo bác em cũng đã làm cái 16x64 nhưng chạy mạch thực tế thì bị nháy quá và led ko sáng hết công suất em cũng đang cố sữa cho mạch chạy ngon lanh đây bác có cao kiến j thì góp ý giúp em với! ah bác Phát gủi code của bac cái bảng 16x128 lên cho anh em tham khảo nhé em cũng rất muốn tham khảo nữa hỳ!
                                đây là link mạch của em! có cả mạch nguyên lý, mạch 74595, và mạch board nữa đó mong các bác giúp đỡ: http://www.mediafire.com/?mvgdjmizjjn
                                up luôn code đi bác! thế này thì làm sao dc!phải có cả code mới chỉnh sửa dc chứ!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangphat đam mê về ngành điện tử Tìm hiểu thêm về hoangphat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X