Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều gì khiến bạn ghét nhất khi đi chợ mua linh kiện?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều gì khiến bạn ghét nhất khi đi chợ mua linh kiện?

Mình ở HCM nên đi Nhật Tảo nên có 1 vài điểm ghét sau đây

1. Ghét nhất là cái "mụ" bán hàng ở 1 của tiệm ( bề rộng khoản 1.5-2m) tiệm thứ 2-3 . Đi vào chợ Nhật Tảo, qua tiệm Ngọc, rồi rẽ trái.

Bà này kinh khủng lắm. Khách hàng vào như muốn đá văng ra ngoài. . Em ôm hận mấy lần rồi.

Cách chữa trị : Đừng bao giờ mua hàng bà này.

2. Em bán hàng bên chipletran . Em này thì "Sáng nắng, chiều mưa, tới trưa thì ẩm ướt". Chả biết đâu mà lần.
    Cách chữa trị : Khi đạp của xong vào thì nên nở 1 nụ cười tươi nhất có thể. ( Nháy mắt, đá lông nheo..thì tùy vào sở thích của mỗi người. )

3. Của hàng 158B Lý thường Kiệt . Khi vào đừng nói nhiều quá, cũng đừng nhìn nhiều quá. Vì cửa hàng này khá đông...

Cách chữa trị: Lên 1 cái list, đưa vào trả tiên theo list. Ko cần hé mồm nửa lời..

4. Mấy thằng cha bán đồ cũ phía đường Vinh Viễn. Nếu mình tỏ ra amateur thì...nó bắt bài ngay. Nó chém gió , cứa cổ khá ghê. Mặc dù đồ rất rẻ..

Cách chữa trị :
    - Ăn mặc đừng như SV. 1 là ăn mặc trông thật bụi,hoặc ra vẻ như ta là master ấy.
    - Cầm đồ lên thì mặc nó nói gì, cứ chăm chăm xem đồ. Xong bỏ xuống, hỏi giá...mặt phải lạnh, không cảm xúc, không mừng rỡ khi nghe nó nói giá thấp hơn mình tưởng tượng.
    - Khi trả giá. Cứ quất tầm 1/2 đến 2/3 giá gốc.
    - Khi nói năng : Dù mình lịch sự, hay ít tuổi hơn người ta thì không nên thêm các từ : ạ, dạ, vâng, con,nha ,nhé..... Nhưng đừng bất lịch sự hoặc vô lễ quá nhé.

Có mấy lời tâm sự với anh em điện tử việt nam như thế. Cũng khuya rồi, lúc nãy uống nên bây giờ tỉnh quá

Anh em chia sẽ thêm nha, vì còn vài điều "ghét " nữa mà chưa có dịp nói..

mình ít đi NT toàn nhờ tụi bạn đi. Ba mình ngày xưa làm nghề trên TP nói là trên mấy chợ như Nhật Tảo thì đa số là người gốc Hoa, mua đồ trên đó phải "Nổ" ,chẳng hạn mua vài con IC ít ít, thì nói " tôi mua của cửa hàng về dùng thử nếu tốt thì sẽ đặt hàng số lượng lớn" hjhjhj

Comment

Nguyên văn bởi HiMas88 Xem bài viết
      Mình ở HCM nên đi Nhật Tảo nên có 1 vài điểm ghét sau đây

1. Ghét nhất là cái "mụ" bán hàng ở 1 của tiệm ............................chưa có dịp nói..

Cảm ơn bạn đã góp ý cho anh em được nắm.Riêng mình thí chẳng ghét ai cả chỉ ghét bản thân vì chưa có nhiều kinh nghiêm nên lần nào cũng bị hố, bị hớ. Và nhờ những lần như vậy thì mình lại có thêm 1 niềm vui mới và tìm hiểu kĩ hơn về cách thức hét giá của các chị và các cô tr6n NT. đúc kết lại những cái đấy làm kinh nghiệm cho bản thân vì mình chẳng biết diễn giải làm sao cho các bạn nghe nên tùy thiên mà ứng xử thôi.

Comment

Cừa hàng 158B Lý thường Kiệt là chúa tính lộn tiền, ai mua theo toa nhớ cầm toa lấy máy tính, tính lại ngay (nhớ xem kỹ những linh kiện tính theo cặp) tớ bị rồi,nhiều khi về tới nhà mới tức hộc máu ra. Vì nhà tớ ở xa nên không thể đến khiếu nại ngay được.

Comment

Lại nghiêm trọng rồi!
          Hồi xưa. . . Vì lâu lắm rồi mình không sửa chữa nhiều như xưa (giống như bỏ nghề sửa chữa vậy), nên không đến NT, vừa rồi có ghé thấy đang xây dựng nên ra về, vì thế mấy chổ quen biết cũ không biết vời về đâu? Hơi dài dòng kể lể tí. . .
          Hồi xưa, mình ghi sẳn cái list, đến chợ, giao cái list cho một cái sạp nhỏ, rồi đi loanh quanh, xem có cái gì mới, lạ kể cả sách báo, chương trình, nhất là của bác Vương Khánh Hưng. Khi về thì ghé nhận linh kiện, trả tiền, rồi về có khi còn nợ lại tiền mà vẫn nhận đủ linh kiện trong list, tiền nợ (ít thôi) thì đến đợt sau trả. Đem về, gặp con nào không dùng được, đợt sau đến đổi vẫn OK. Tinh tưởng lẫn nhau rất hay, phải không các bác?
          Hôm nay, lại như thế này thì. . . buồn quá, phải không các bác?

Chúc vui.

Comment

Tép thì khi đi mua linh kiện ghét nhất.. à không.. buồn nhất là khi đi mua mà .... mua không có . Tiếc công đi!

Còn cái vụ mua đồ 2hand mà bị hét giá thì Tép hay có câu thế này:
            - Cái này bao nhiêu ngon mà rẻ vậy?
            Nếu nó nói giá cao thì:
            - Trời vậy đâu có rẻ (rồi cười hì hì, trả giá 1/2 giá "hét").
            Chúc vui.

P/S : mọi người nên share chỗ bán linh kiện giá rẻ để người sau khỏi đau khổ.
            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Em trả ngu phí nhiều rùi nên ghét nhất là đi Nhật Tảo hì hì. Ghét nhất là NT bán toàn đồ China hìhì. Lấy ví dụ nhé mua cái biến trở 10K Ohm về lắp chỉnh Offset cho mạch OpAmp vặn vặn vài cái ủa sao output không đổi hay là mạch mình sai (toát mồ hồi) kiểm tra lại con biến trở đi tong rùi --> mất thời gian. Hay là mấy cái nút bấm xanh đỏ cũng thế. Có 3k 1 cái thui mua về bấm bấm thấy chả ăn, vứt vào thùng rác --> mất tiền. Còn đồ secondhand ở đường Vĩnh Viễn hả thôi không nhắc đến kỷ niệm đau thương nữa (mua về cái chạy, cái không chắc phải kêu ve chai đến thanh lý thôi).
              158B hả chuẩn bị sẵn cái list ra rùi quăng lên tủ kiếng rùi mặt lạnh tanh đi ra ngoài hút thuốc chờ họ soạn linh kiện rùi tính tiền. Có bữa thấy 1 chú vào trả giá lung tung bị nạt cho một trận đến nỗi sợ quá cầm đồ, trả tiền xong rùi biến quên cả tiền thối. Bà chủ cười khanh khách nói "Đáng đời, trả giá lên xuống giờ mất tiền thối cũng huề thui"... hãi...
              “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Hix, 158B LTK àh!
                Mình vô tiệm này được 5 lần từ khi biết con điện trở tới giờ, mà chỉ mua được 1 lần gần đây nhất. Cũng là mua trở thôi, vô hỏi con trở 22 Ohm/20W, bà chủ lấy ra xem đàng hoàng xong "lấy chục con", bỏ bịch tính tiền về nhà lôi ra làm thì CHỤC CON TRỞ 33 OHM. Tức sôi máu luôn!

Hồi đi học, nhỏ bạn trong lớp đi mua ở 158B về kể bà chủ sau khi bán xong bớt em ấy vài k kèm theo 1 câu tâm tình "đến mua mà bị chửi thì đừng có giận cô nha!"
                Good night!

Comment

Thế thì ăn thua gì, ở chỗ em con linh kiện nào cũng đắt từ 5 đến 10 lần( rẻ nhất là 5 lần). Con trở nó bán 1k, mua một trăm con lấy rẻ cho 70k, diot thì càng to giá càng rẻ, con gấp đôi con 1n4007 5k, con 4007 2k, biến trỏ volume thì 10k( không có ốc vặn vào, có thì thêm 1k), chưa kể đến tụ, con nào to thì bán đắt, con nào nhỏ thì cũng đắt , đã thế cửa hàng này lại không có IC, chỉ có led phát, không có phần thu, trans thì được vài con mà dao sắc chém thôi rồi, con lm7805 10k, h1061 7k, c828 5k, thế nó mới kinh. Lúc đầu mới đi mua tưởng rẻ tiền, sau đó lên diễn đàn mới biết mình bị lừa, nhưng cũng không làm được gì, vì cả thành phố được mỗi cửa hàng này bán lk, hic, đành nhờ chị mua hàng ngoài hà nội gửi về. Ức chế
                  Last edited by khongban; 09-08-2011, 08:05.

Comment

Nguyên văn bởi designer Xem bài viết

Hồi đi học, nhỏ bạn trong lớp đi mua ở 158B về kể bà chủ sau khi bán xong bớt em ấy vài k kèm theo 1 câu tâm tình "đến mua mà bị chửi thì đừng có giận cô nha!"
                    Good night!
                    Còn có vụ này nữa hả trời....

Comment

Nguyên văn bởi khongban Xem bài viết
                      Thế thì ăn thua gì, ở chỗ em con linh kiện nào cũng đắt từ 5 đến 10 lần( rẻ nhất là 5 lần). Con trở nó bán 1k, mua một trăm con lấy rẻ cho 70k, diot thì càng to giá càng rẻ, con gấp đôi con 1n4007 5k, con 4007 2k, biến trỏ volume thì 10k( không có ốc vặn vào, có thì thêm 1k), chưa kể đến tụ, con nào to thì bán đắt, con nào nhỏ thì cũng đắt , đã thế cửa hàng này lại không có IC, chỉ có led phát, không có phần thu, trans thì được vài con mà dao sắc chém thôi rồi, con lm7805 10k, h1061 7k, c828 5k, thế nó mới kinh. Lúc đầu mới đi mua tưởng rẻ tiền, sau đó lên diễn đàn mới biết mình bị lừa, nhưng cũng không làm được gì, vì cả thành phố được mỗi cửa hàng này bán lk, hic, đành nhờ chị mua hàng ngoài hà nội gửi về. Ức chế
                      Chắc bạn mua phải chỗ mà chi phí vận chuyển lên gấp 10 lần chi phí linh kiện rồi.

Nếu bạn đang tu luyện ở trên núi nào...chắc nó phải thuê máy bay rồi thả dù cho bạn 1 bọc linh kiện mới xứng với giá đó.

Còn ở ngoài đảo ư...chắc phải thuê tàu ngầm ...mới có giá đó.

( 2 câu trên ..chém gió vui thôi )

---> Đúng là bọn làm ăn bất lương. Nhưng nghĩ lại cũng đúng bạn à...giờ nhiều người làm ăn thế lắm, nhiều khi mình mua xong còn phải cảm ơn rối rít nữa ấy chứ.

Comment

Nguyên văn bởi khongban Xem bài viết
                        đúng là chia buồn cùng bạn,mình ở Bình Dương. Ngày xưa, mua đồ trên này, 500đ/10 con trở, cũng thấy rẻ. Lên NT nới biết 2.5k 1 bịch 100 con hahaha

Comment

Riêng Tôi thì biết tiền nào của đó,các ae khi lên Nhật tảo mua LK nhớ đem theo cục nam châm trong ổ cứng (HDD) lén thử xem cái nào TQ cũng làm bằng sắt kể cả IC luôn nói chi điện trở và các thứ linh tinh khác !

Linh Kiện Điện Tử Trung Quốc Làm Bằng Sắt

Comment

Nguyên văn bởi HiMas88 Xem bài viết

---> Đúng là bọn làm ăn bất lương. Nhưng nghĩ lại cũng đúng bạn à...giờ nhiều người làm ăn thế lắm, nhiều khi mình mua xong còn phải cảm ơn rối rít nữa ấy chứ.
                            Bác nói chí phải, lúc trước mua em cứ nghĩ là họ bán rẻ nên cứ tỏ ra vẻ ngoan ngoãn, dạ dạ vâng vâng rối rít, nhưng giờ thì khác rồi, em vào cứ mặt lạnh tanh, đang có ý định lập cái cửa hàng cạnh tranh với nhà này cho toi luôn, hức. Hôm nào bán sản phẩm em sẽ mài dao thật sắc chém phát đứt luôn kakaka

Comment

em đi chợ lần nào cũng mặc đồ sinh viên. Hôm nào phải chơi cho thiệt bụi hoặc bỏ áo zô thùng mới được. hihi... Hôm bữa em cũng bị chém sợt ót 1 phát. Cái chuôi micro, tiệm ở đầu đường NT chỗ Lý Thường Kiệt mới rẽ vào phía tay phải bán giá 3K chuôi kim loại, đi loanh hoanh quên mua, sực nhớ ghé trong chợ hỏi cái bằng nhựa giá 10K. Em dạ 1 tiếng nhấn nút lun!!!!!!!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

HiMas88 Tìm hiểu thêm về HiMas88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X