Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi mua hoặc chế tụ điện 1.5uF/3kV

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi mua hoặc chế tụ điện 1.5uF/3kV

Em mới vào diễn đàn.
    Hiện giờ em đang cần làm một mạch tách xung (decoupling circuit).
    Mạch bao gồm 1 điện trở 1 Mega Ohm và 1 tụ 1.5uF/3kV.
    Lục cả Nhật Tảo không thấy tụ này. Em lấn lên mấy khu Vĩnh Viễn, Lý Nam Đế, Tạ Uyên cũng không có.
    Bây giờ các bác cho em hỏi. Em định chế tụ lại bằng cách nối 24 tụ 4.7uF/400V (3 mạch song song, mỗi mạch 8 tụ nối tiếp).
    Mạch em vậy thì có thủng không bác?
    Em không chắc lắm nhờ các bác giúp đỡ.

Em mới vào diễn đàn, xin admin và các anh em chỉ giáo.
    Tuấn Khải, Bùi
    Nuclear Physics Class 2008
    Lab assistant of NEL (Nuclear Engineering Laboratory)
    Skype chat: kenbui.physics

Bạn làm một hệ tụ như vậy thì sẽ có 1 tụ tương đương là >1,5uF/3200V.
    Bạn nên mắc nối tiếp 8 nhóm, mỗi nhóm có 3 tụ song song và mắc song song thêm vào mỗi nhóm một điện trở khoảng 1,5M. Mục đích của điện trở này là để phân chia điện áp đều trên các tụ, tránh trường hợp nổ tụ do quá áp.
    Lưu ý là cách mắc này chỉ dùng được với điện 1 chiều vì bạn dùng tụ 4,7uF/400V là tụ hóa.
    Nếu bạn chỉ cần điện áp 1 chiều thì bạn nên dùng nguồn xung có tần số cao (~20kHz) để tạo điện áp > 3kV, giảm được đáng kể trị số tụ lọc.
    Last edited by HTTTTH; 28-08-2012, 18:27.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi Ken_VLHN08 Xem bài viết
      Em mới vào diễn đàn.
      Hiện giờ em đang cần làm một mạch tách xung (decoupling circuit).
      Mạch bao gồm 1 điện trở 1 Mega Ohm và 1 tụ 1.5uF/3kV.
      Lục cả Nhật Tảo không thấy tụ này. Em lấn lên mấy khu Vĩnh Viễn, Lý Nam Đế, Tạ Uyên cũng không có.
      Bây giờ các bác cho em hỏi. Em định chế tụ lại bằng cách nối 24 tụ 4.7uF/400V (3 mạch song song, mỗi mạch 8 tụ nối tiếp).
      Mạch em vậy thì có thủng không bác?
      Em không chắc lắm nhờ các bác giúp đỡ.

Em mới vào diễn đàn, xin admin và các anh em chỉ giáo.
      Hoỉ mua tụ bù?

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        Bạn nên mắc nối tiếp 8 nhóm, mỗi nhóm có 3 tụ song song và mắc song song thêm vào mỗi nhóm một điện trở khoảng 1,5M. Mục đích của điện trở này là để phân chia điện áp đều trên các tụ, tránh trường hợp nổ tụ do quá áp.
        Lưu ý là cách mắc này chỉ dùng được với điện 1 chiều vì bạn dùng tụ 4,7uF/400V là tụ hóa.
        Nếu bạn chỉ cần điện áp 1 chiều thì bạn nên dùng nguồn xung có tần số cao (~20kHz) để tạo điện áp > 3kV, giảm được đáng kể trị số tụ lọc.
        Không cần thiết phải làm phức tạp quá vậy đâu MOD, bạn ấy chỉ cần dạo chợ phá đồ cũ, mua mấy cái tụ H.V capacitor trong các lò vi sóng cũ phá ra là ổn. Các tụ này thường có trị số ~1uF, chịu điện áp 2,5-4kV. Chịu khó chọn vài cái rồi lắp ghép/gia giảm tí chút là có hàng tốt để xài ngon. Độ tin cậy chắc sẽ tốt hơn cái "tổ hợp" tụ được thiết kế trên.
        Không hiểu thị trường trong đó thế nào, ngoài Bắc này thì đồ vi sóng cũ phá quá nhiều luôn...
        Chúc thành công.

Comment

tụ bù hình như mắc lắm

Comment

Tôi không làm trong ngành Điện (Lực), và cũng không kinh doanh món tụ bù cosphi này nên không biết rõ giá cả đắt rẻ thế nào. Nhưng có điều chắc chắn là không thể rẻ và dễ kiếm bằng tụ H.V trong lò vi sóng cũ phá.
            Tiêu chí "tư vấn" ở đây là: đúng yêu cầu kỹ thuật, dễ tìm kiếm-mua sắm; rẻ (kinh tế). Trong nhiều trường hợp, điều đơn giản sẽ làm cho "bớt đau đầu" ---> bảo đảm sức khỏe, vậy thôi.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
              Rất cám ơn anh. Để em làm thử

Nguyên văn bởi suoitien Xem bài viết
              Hoỉ mua tụ bù?
              tụ bù là tụ gì vậy anh?
              Tuấn Khải, Bùi

Comment

Nguyên văn bởi Ken_VLHN08 Xem bài viết
                Rất cám ơn anh. Để em làm thử

tụ bù là tụ gì vậy anh?
                là loại tụ dùng bên ngành điện lực đấy bạn dùng để bù lại năng lượng ở cuối đường dây. nó có thông số điện áp lên đến 750KV. nó có nhiều loại cho các cấp điện á khác nhau

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                  Không cần thiết phải làm phức tạp quá vậy đâu MOD, bạn ấy chỉ cần dạo chợ phá đồ cũ, mua mấy cái tụ H.V capacitor trong các lò vi sóng cũ phá ra là ổn. Các tụ này thường có trị số ~1uF, chịu điện áp 2,5-4kV. Chịu khó chọn vài cái rồi lắp ghép/gia giảm tí chút là có hàng tốt để xài ngon. Độ tin cậy chắc sẽ tốt hơn cái "tổ hợp" tụ được thiết kế trên.
                  Không hiểu thị trường trong đó thế nào, ngoài Bắc này thì đồ vi sóng cũ phá quá nhiều luôn...
                  Chúc thành công.
                  Chà, vậy em ra Nhật Tảo kiếm thử.
                  Tuấn Khải, Bùi

Comment

Về tác giả

Collapse

Ken_VLHN08 from Lê Hồng Phong - High School for the Gifted from Nuclear Physics Class 2008, University of Science, HCM city Lab assistant of Nuclear Engineering Laboratory Tìm hiểu thêm về Ken_VLHN08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X