Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi-mua linh kiện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi-mua linh kiện

Mình có mạch thấy ghi trên PCB là R12 và C10 ..tuy nhiên mình thấy hơi lạ:

- R : mày xanh mà mình chưa nhìn thấy bao giờ
    - C : có 2 chân nom như con diot cầu - màu đen

Mình muốn hỏi là có phải là R và C ko? và nó là loại nào vậy? ( có thể mua ở đâu )

Cám ơn nhiều

Hình

Click image for larger version

Name:	cr.jpg
Views:	1
Size:	16.3 KB
ID:	1416434

Nguyên văn bởi luongthitu Xem bài viết

Mình muốn hỏi là có phải là R và C ko? và nó là loại nào vậy? ( có thể mua ở đâu )

Cám ơn nhiều

Hình

[ATTACH=CONFIG]62629[/ATTACH]
    hình không được rõ lắm và không thể phóng to lên nên khó nói.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Mình sẽ chụp lại

Comment

con điện trở đó, giống như đời cũ hùi thời liên xô để lại, nó là dien trở công suất, bạn có thể thay bằng điện trờ thường 0,6w, còn cái tụ thì mình chưa từng thấy bao giờ
        không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

nhìn cứ đen đen thế này sao giúp bạn đc

Comment

cái màu xanh nhìn giống điện trở dây quấn.hoặc là thạch anh trong các loại tivi đời cũ.

Comment

Nguyên văn bởi luongthitu Xem bài viết

Cám ơn nhiều

Hình

[ATTACH=CONFIG]62629[/ATTACH]
              Tụ này là loại tụ TANTA, khó tìm, có thể thay bằng loại tụ RẮN (cứng) nhưng lại càng khó tìm hơn nữa , còn điện trở đó là loại thông thường thôi , dạng linh kiện Châu Âu hay dùng, nó có 2 chân to cắm xuống mạch, những loại linh kiện này thì thường thấy trong các thiết bị chứ ít khi thấy bán lẻ bạn à .!

Comment

Đúng như bạn quocthai nói,
                Đây là tụ 1uF/35V, là tụ hóa, loại tụ Tantan (độ ổn định nhiệt tốt hơn các tụ hóa khác).
                Điện trở loại này thì bình thường thôi, có gì lạ đâu nào? Một số máy thu radio trước 1975 còn lắp bằng tất cả các điện trở dạng này cơ.
                Nếu đây là 1 bản mạch bình thường thì linh kiện cũng chẳng cần đặc biệt lắm đâu. Để thay thế bạn tạm chấp nhận dùng tụ hóa thường 1uF/50V, hoặc tụ rắn và điện trở thông thường.
                Nếu mạch chuyên dụng thì cố gắng tìm thay bằng linh kiện tốt nhất có thể.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

em nghĩ hơi khác 1 chút, vì bt tụ tanta có màu vàng, hình giọt nước ( em seach gu gờ)

e đoán nó là tụ Silver Mica
                  Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                    Đúng như bạn quocthai nói,
                    Đây là tụ 1uF/35V, là tụ hóa, loại tụ Tantan (độ ổn định nhiệt tốt hơn các tụ hóa khác).
                    Điện trở loại này thì bình thường thôi, có gì lạ đâu nào? Một số máy thu radio trước 1975 còn lắp bằng tất cả các điện trở dạng này cơ.
                    Nếu đây là 1 bản mạch bình thường thì linh kiện cũng chẳng cần đặc biệt lắm đâu. Để thay thế bạn tạm chấp nhận dùng tụ hóa thường 1uF/50V, hoặc tụ rắn và điện trở thông thường.
                    Nếu mạch chuyên dụng thì cố gắng tìm thay bằng linh kiện tốt nhất có thể.
                    Tụ này dùng trên mạch sensor nên em nghĩ nó cần loại tụ tốt...Em sẽ tìm mua tụ Tantan

Comment

Nguyên văn bởi vanhai0303 Xem bài viết
                      em nghĩ hơi khác 1 chút, vì bt tụ tanta có màu vàng, hình giọt nước ( em seach gu gờ)

e đoán nó là tụ Silver Mica
                      Bạn nói cũng đúng , tụ tantal thông thường có hình giọt nước và màu thì có rất nhiều , vàng , cam , xanh dương , xanh lá ,đỏ ,trắng v.v còn tụ trên hình chụp kia cũng là nó , nhưng do hãng khác chế tạo nên có hình dạng đó , đặc trưng của tụ Tantal bao giờ cũng đánh dâu chân dương(+), không như tụ hóa thường đánh dấu chân âm(-). còn tụ Silver Mica thì vuông vức thường không có vỏ bao bên ngoài( tôi thường thấy như vậy ).

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                        Bạn nói cũng đúng , tụ tantal thông thường có hình giọt nước và màu thì có rất nhiều , vàng , cam , xanh dương , xanh lá ,đỏ ,trắng v.v còn tụ trên hình chụp kia cũng là nó , nhưng do hãng khác chế tạo nên có hình dạng đó , đặc trưng của tụ Tantal bao giờ cũng đánh dâu chân dương(+), không như tụ hóa thường đánh dấu chân âm(-). còn tụ Silver Mica thì vuông vức thường không có vỏ bao bên ngoài( tôi thường thấy như vậy ).
                        À, thì ra là cái dấu + trên thân nó
                        Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

Về tác giả

Collapse

luongthitu Tìm hiểu thêm về luongthitu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X