Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch ổn dòng

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cái tụ chả có nghĩa lí gì ở đây cả. Có hay không có thì dòng ngõ ra vẫn là 0.5A,

Tuy nhiên: Có 1 vấn đề

Nếu R_tải ổn định hoặc bất chợt tăng thì sụt áp trên tải luôn lớn hơn hoặc bằng điện áp trên tụ --> không ảnh hưởng gì đến dòng output.

Nếu R_tải bất chợt giảm thì sụt áp trên R nhỏ hơn điện áp trên tụ --> tụ xả điện làm dòng trên tải tăng > 0.5A.

Vậy mắc tụ vừa tốn tiền vừa làm giảm hiệu quả của mạch.

R tải maximum để duy trì ổn dòng thị phụ thuộc vào điện áp V_input. Ví dụ:
    V_input = 15V --> Rtai < 20 Ohm
    V_input = 30V --> Rtai < 40 Ohm

Tại sao có kết quả này nhỉ. he he...em xinnhường lời cho các cao nhân khác.

Muốn có dòng ổn định theo ý muốn theo công thức của chị Thaithutrang thay đổi R=2.4 Ohm bằng một điện trở khác, ví dụ: R=5 Ohm dòng output = 250mA.

Mạch này mới gọi là đúng 100% nè: dòng output chính xác = 520mA.

hơ hơ. Bác NDV chơi ác quá, đảo các cực của LM317.

Comment

ý, quên mất cái hình. he he...

Comment

Nguyên văn bởi ToanThang88
        Cái tụ chả có nghĩa lí gì ở đây cả. Có hay không có thì dòng ngõ ra vẫn là 0.5A,

Tuy nhiên: Có 1 vấn đề

Nếu R_tải ổn định hoặc bất chợt tăng thì sụt áp trên tải luôn lớn hơn hoặc bằng điện áp trên tụ --> không ảnh hưởng gì đến dòng output.

Nếu R_tải bất chợt giảm thì sụt áp trên R nhỏ hơn điện áp trên tụ --> tụ xả điện làm dòng trên tải tăng > 0.5A.

Vậy mắc tụ vừa tốn tiền vừa làm giảm hiệu quả của mạch.

R tải maximum để duy trì ổn dòng thị phụ thuộc vào điện áp V_input. Ví dụ:
        V_input = 15V --> Rtai < 20 Ohm
        V_input = 30V --> Rtai < 40 Ohm

Tại sao có kết quả này nhỉ. he he...em xinnhường lời cho các cao nhân khác.

Muốn có dòng ổn định theo ý muốn theo công thức của chị Thaithutrang thay đổi R=2.4 Ohm bằng một điện trở khác, ví dụ: R=5 Ohm dòng output = 250mA.

Mạch này mới gọi là đúng 100% nè: dòng output chính xác = 520mA.

hơ hơ. Bác NDV chơi ác quá, đảo các cực của LM317.
        Hic hic.. có cái gì đâu mà bác cần tới cao nhân chuyện nhỏ nhặt đó. Mấy cái công thức trong datasheet chứ đâu có gì.
        Mà chuyện đảo cực thì do thằng ngu mới áp dụng mạch mà ko đọc datasheet. Một điều áp dụng cho bạn trẻ ToanThang88 mới vào nghề điện tử(hay là một ông già khố đế bịp anh em cũng nên), các mạch trên mạng chỉ là ý tưởng, ko nên ỷ lại ở đó, mà trước khi dùng hãy xem kỹ datasheet, hiểu kỹ mạch ... mới dùng.
        -------------------

Comment

Nguyên văn bởi CHIBANG
          Hic hic.. có cái gì đâu mà bác cần tới cao nhân chuyện nhỏ nhặt đó. Mấy cái công thức trong datasheet chứ đâu có gì.
          Mà chuyện đảo cực thì do thằng ngu mới áp dụng mạch mà ko đọc datasheet. Một điều áp dụng cho bạn trẻ ToanThang88 mới vào nghề điện tử(hay là một ông già khố đế bịp anh em cũng nên), các mạch trên mạng chỉ là ý tưởng, ko nên ỷ lại ở đó, mà trước khi dùng hãy xem kỹ datasheet, hiểu kỹ mạch ... mới dùng.
          Góp ý bác CHIBANG nè. Bác hơn tuổi em là chắc, nhưng bác nói chuyện vừa coi thường anh em, vừa không tôn trọng người lớn tuổi hơn mình.
          em ko muốn mất tình đoàn kết, nên chỉ nói vậy. Chỉ có người mới vào nghề hay là một ông già khố đế mới ko hiểu lời em nói.

Comment

Hic hic.. thông cảm bạn trẻ ToanThang88 nhé, mỗ hay nói vậy chứ ko có ý gì đâu. Chú em này sinh năm 88 mà say mê điện tử, nếu đúng vậy mỗ rất cổ vũ.
            -------------------

Comment

he he... em có một ông anh trai nên cũng được hưởng tí sái.
              Bác hiểu lầm thì không có chuyện gì để nói, anh em ta vui vẻ chứ nhỉ. he he....

Comment

Nguyên văn bởi CHIBANG
                Hic hic.. thông cảm bạn trẻ ToanThang88 nhé, mỗ hay nói vậy chứ ko có ý gì đâu. Chú em này sinh năm 88 mà say mê điện tử, nếu đúng vậy mỗ rất cổ vũ.
                nói mà ko có ý thì nói làm gì? tôi đã từng bị mắng vì cái lý do trời đánh đó
                hùm,chuyện chẳng ra gì

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X